Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีใครรู้ไหมครับว่าการเงินการธนาคาร จบไปแล้วทำงานเกี่ยวกับอะไร แล้วเรียนเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ?

ผมกำลังเรียนจบม.6 และเป็นกังวลว่าจะเรียนต่ออะไรดี สนใจเกี่ยวกับวิชา การเงินการธนาคาร จะถามพ่อแม่แต่ท่านไม่มีความรู้ด้านนี้เลยอยากรับกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามหน่อย ขอบคุณครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ภรณ์พันธุ์

ก็เรียนเกี่ยวกับพวก การลงทุน การจัดการเงิน เศรษฐศาสตร์ เรียนเกี่ยวกับการลงทุน การเงิน การจัดการการเงิน ตลาดการเงิน การวิเคราะห์การเงิน การจัดการสินเชื่อ มีอีกหลายอย่างอ่ะค่ะ จบไปทำงานได้หลายอย่างค่ะ สินเชื่อ ธนาคาร ไฟแนนซ์ วิเคราะห์หุ้น หรืออาจศึกษาไว้เพื่อการเล่นหุ้นก็ได้ค่ะ

2019.08.01 18:0

Sydnee

พี่เองก็จบการเงินมา แต่มหาวิทยาลัยพี่จะสอนไปแนวทางการลงทุนพวกลงทุนในบริษัท ลงทุนในอุตสาหกรรม ว่าถ้าเราลงทุนในเครื่องจักรตัวนี้ไปจะได้ผลตอบแทนหรือขาดทุน วิเคราะห์ผลที่จะเกิดขึ้นในอนาคต นอกจากนี้ก็มีเรียนพวกลงทุนในหุ้น วิเคราะห์หุ้น ว่าจะลงทุนในหุ้นตัวไหนเราถึงจะได้ผลตอบแทน วิเคราะห์มูลค่าที่แท้จริงของหุ้น สอนสร้างพอร์ตฟอริโอ วิเคราะห์ทางการเงินของบริษัทหรืออุตสาหกรรม เรียนเกี่ยวกับสินเชื่อ เรียนการเงินระหว่างประเทศการเงินระหว่างประเทศนี่พี่ไม่แน่ใจว่ามีอะไรบ้างลืมๆไปแล้วแต่ที่แน่ๆมีการสอนให้เราซื้อขายเงินตราเพื่อให้เราได้กำไร

2019.08.01 18:0

เพ็ญสุขภรณ์

ชื่อของที่จะเรียนก็บอกอยู่แล้วนิครับ น้องจบมาจะเป็นอย่างอื่นได้อย่างไรละครับ ก็ตาทำงานเกี่ยวกับการเงินสิครับ จบออกมาจะให้ไปเป้นหมอที่โรงพยาบาลเหรอครับ ทำได้แค่เป็นเจ้าหน้าดูแลเงินของโรงพยาบาลเท่านั้นและครับไปรักษาใครไม่ได้หลอกครับ แต่อยากเรียนจริงเหรอ หัวน้องไปพวกตัวเลขรึปล่าว ถ้าไม่ไหวมีอย่างอื่นรอนะครับน้อง

2020.03.22 7:45

Olin

ถ้าเรียนมาเกี่ยวกับการเงินการธนาคารจบออกมาอาชีพที่ต้องทำก็คือเกี่ยวกับการเงินการธนาคารนั่นแหละค่ะอย่างเช่นไปเป็นพนักงานของธนาคารใดธนาคารหนึ่งหรือสถาบันทางการเงินที่ใดที่หนึ่งอย่างเช่นบริษัทประกันภัยหรือบริษัทที่ปล่อยสินเชื่อเงินกู้ หรืออาจจะไปเป็นพนักงานบัญชีหรือวางแผนการเงินให้กับบริษัทใดบริษัทหนึ่งก็ได้ค่ะ

2020.04.30 9:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี