Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ฉันอยากเรียนการเงินการธนาคารแต่ จบไปแล้วทำงานเกี่ยวกับอะไร แล้วเรียนเกี่ยวกับอะไรบ้างคะ?

ฉันกำลังเรียนจบม.6 และเป็นกังวลว่าจะเรียนต่ออะไรดีคะ สนใจเกี่ยวกับวิชา การเงินการธนาคาร จะถามพ่อแม่แต่ท่านไม่มีความรู้ด้านนี้เลยอยากรับกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Banyat

ก็เรียนเกี่ยวกับพวก การลงทุน การจัดการเงิน เศรษฐศาสตร์ เรียนเกี่ยวกับการลงทุน การเงิน การจัดการการเงิน ตลาดการเงิน การวิเคราะห์การเงิน การจัดการสินเชื่อ มีอีกหลายอย่างอ่ะค่ะ จบไปทำงานได้หลายอย่างค่ะ สินเชื่อ ธนาคาร ไฟแนนซ์ วิเคราะห์หุ้น หรืออาจศึกษาไว้เพื่อการเล่นหุ้นก็ได้ค่ะ

2019.08.01 18:0

Seni

พี่เองก็จบการเงินมา แต่มหาวิทยาลัยพี่จะสอนไปแนวทางการลงทุนพวกลงทุนในบริษัท ลงทุนในอุตสาหกรรม ว่าถ้าเราลงทุนในเครื่องจักรตัวนี้ไปจะได้ผลตอบแทนหรือขาดทุน วิเคราะห์ผลที่จะเกิดขึ้นในอนาคต นอกจากนี้ก็มีเรียนพวกลงทุนในหุ้น วิเคราะห์หุ้น ว่าจะลงทุนในหุ้นตัวไหนเราถึงจะได้ผลตอบแทน วิเคราะห์มูลค่าที่แท้จริงของหุ้น สอนสร้างพอร์ตฟอริโอ วิเคราะห์ทางการเงินของบริษัทหรืออุตสาหกรรม เรียนเกี่ยวกับสินเชื่อ เรียนการเงินระหว่างประเทศการเงินระหว่างประเทศนี่พี่ไม่แน่ใจว่ามีอะไรบ้างลืมๆไปแล้วแต่ที่แน่ๆมีการสอนให้เราซื้อขายเงินตราเพื่อให้เราได้กำไร

2019.08.01 18:0

Kaden

น้องครับชื่อของวิชาที่จะเรียนก็บอกอยู่แล้วนิครับ น้องจบมาจะเป็นอย่างอื่นได้อย่างไรละครับ ก็ตาทำงานเกี่ยวกับการเงินสิครับ จบออกมาจะให้ไปเป้นหมอรัาษสัตย์ ที่โรงพยาบาลเหรอครับ ทำได้แค่เป็นเจ้าหน้าดูแลเงินของโรงพยาบาลรักษาสัตว์ได้ เท่านั้นและครับไปรักษาสัตว์คนอื่นไม่ได้หลอกครับ แต่อยากเรียนจริงเหรอ หัวน้องไปพวกตัวเลขรึปล่าวครับ ถ้าไม่ไหวมีอย่างอื่นรอนะครับน้อง

2020.03.22 7:46

กาญจนา

หายากนะคะเด็กที่สนใจที่อยากจะเรียนการเงินการธนาคารแต่ขอบอกเลยค่ะว่าอนาคตของน้องจะสดใสแน่นอน จึงอยากขอให้ทำตามเป้าหมายให้ได้อย่างที่ตั้งใจไว้นะคะถ้าอยากเรียนอะไรก็ให้เลือกเรียนอย่างนั้นเพราะการทำสิ่งที่เราต้องการหรือชอบก็จะทำให้เราประสบความสำเร็จได้ดีมากกว่าแล้วก็ไม่ต้องห่วงนะคะการเรียนเรื่องการเงินการธนาคารเรียนจบไปแล้วมีงานให้ทำมากมายค่ะ

2020.04.30 9:3

น้าจันทร์

หนูเลือกเรียนบัญชีก็ได้เรียนจบทางนี้ก็สามารถทำงานที่ธนาคารก็ได้ถ้าไม่หนูก็สามารถเลือกงานอย่างอื่นได้เดี๋ยวนี้มีงานเยอะมากที่เกี่ยวกับการเงินหนูไม่ต้องกลัวจะตกงานหรอกจ้าถ้าหนูไม่เลือกงานลูกสาวน้าเองก็จบการบัญชีมากว่าจะได้งานที่ต้องการก็ต้องเปี่ยนงานหลายที่เหมือนกัแต่ ตอนนี้ก็ได้ทำงานเกี่ยวกับการเงินที่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่งจ้า

2020.07.08 7:29

วันใหม่

ใช่เลยค่ะ...ตามหลายๆคอมเมนต์ที่ตอบไปเลย หรือ อาจจะทำงานเกี่ยวกับฝ่ายวางแผนการเงินลงทุนในบริษัทก็ได้นะคะ อันนี้พี่ว่าเราสามารถพลิกแพลงได้ค่ะ บางคนเรียนจบมาไม่ได้ตรงสายแต่ทำงานคนละอาชีพก็มีเยอะเเยะค่ะ พี่คิดว่าถ้าน้องชอบเรียนเกี่ยวกับทางด้านนี้ก็เรียนไปเถอะค่ะ ไม่ต้องไปกังวลเกี่ยวกับอาชีพมากเกินไป แนะนำว่าเรียนในสิ่งที่เราชอบดีที่สุด

2020.07.09 7:19

พลพล

ถ้าเรียนกำลังจะจบ ม.6 ก็ถ้าน้องต่อมหาวิทยาลัยก็น่าจะเรียนเศรษฐศาสตร์ครับ หรือเกี่ยวกับสายธุรกิจ แต่ถ้าเรียนต่อแบบสายอาชีพ ปวส. ก็อาจจะเลือกเรียนบัญชี หรือธุรกิจต่างๆ จบมาก็คงไม่พ้นพนักงานธนาคาร แต่การมีความรู้เรื่องเงินอาจจะทำให้น้องมีรายได้เสริมจากการลงทุนด้วยนะครับ พี่ว่าคุ้มเรียนถ้าอยากเรียนทางนี้จริงๆ

2020.08.10 10:53

สินใจ

จริงๆมีหลายแขนงนะคะที่จะรู้เรียนต่อทางมหาลัยเกี่ยวกับการลงทุน หรือการเงินก็ได้ แน่ใจแล้วหรือเปล่าคะว่าจะเรียนเกี่ยวกับการเงินเป็นเรื่องที่ปวดหัวมากนะคะ เพราะว่าใช้ตัวเลขล้วนแล้วต้องเรียนเกี่ยวกับการค้นคว้าคว้าวิจัยและเกี่ยวกับสถิติหรือค่ะเหมือนกับการเล่นหุ้นนั่นแหละค่ะ ตัวเองก็ไม่เคยเรียนหรอกนะคะแต่รู้เลยค่ะว่ามีแต่ปวดหัวแน่นอน

2020.08.30 14:40

Master_ART

มีบางคอมเมนต์ก็บอกไปบ้างแล้วนะครับ แต่พี่ขอบอกให้ชัดเจนอีกครั้งหนึ่ง ถ้าน้องเรียนเกี่ยวกับ การเงิน แบบตามระบบเลยนะแล้วก็ที่คนนิยมทำงานกันมากที่สุดก็คือ เป็นพนักงานธนาคารนี่แหละครับ เพราะว่าการเป็นลูกจ้างก็ไม่เครียดเท่าไหร่ บางคนก็มีความคิดที่ฉีกออกไป ไม่เหมือนคนอื่น อยากประสบความสำเร็จมากกว่านี้ก็ทำธุรกิจครับ บวกกับการลงทุนไปด้วย

2021.09.24 14:44

Yum_Yum

พูดถึงก็ทำงาน 2 อย่างไปเลยสิคะ ลงทุนของเป็นตัวเองด้วยแล้วก็ ทำงานประจำไปด้วยก็ดีนะคะ คือเราก็ไม่รู้หรอกว่าจบออกมาจะต้องทำอะไรบ้างรู้แต่ว่า จริงๆแม้ว่าเราจะจบมาทางด้านการเงิน ก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะต้องเป็นนักธนาคารอย่างเดียว ถ้าเรามีความรู้ความสามารถในด้านอื่นๆด้วย เราก็สามารถนำความรู้ไปปรับใช้ได้ในงานของเรานะคะ

2021.10.17 23:55

จิตรลดา

คนที่เรียนจบพวกนี้มา ยอมรับเลยคะว่าเรียนกันเก่งมาก ขนาดเราเรียนสายช่าง เจอตัวเลข ก็ไปไม่เป็นแล้วคะ ยังไงเอาใจช่วยนะให้เรียนแล้วก็ทำวานตามที่น้องต้องการให้ได้นะ การที่เรามีเป้าหมายในอนาคตช่วยให้เราตั้งใจในการเรียนมากขึ้นคะ แต่ถ้าเราเรียนไปวันๆแบบไม่มีเป้าหมายในชีวิต จบเลยคะ สิ่งที่เรียนเราก็จำไม่ได้แน่ๆ

2022.01.29 15:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี