Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สามารถจะเบิกค่ารักษาพยาบาลโรคทางจิตเวชได้ไหมครับ

ผมเป็นกังวลเกี่ยวกับเรื่องของสุขภาพจิตเหมือนกันครับ ผมใช้ประกันสุขภาพของแอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม ผมสามารถที่จะเข้ารับการรักษาโรคทางจิตเวชและเบิกค่าพยาบาลได้ไหมครับในเรื่องนี้ เพราะสำหรับทางจิตก็เป็นเรื่องของสุขภาพเหมือนกันใช่ไหมครับ ก็เลยอยากจะมั่นใจในเรื่องการเบิกค่ารักษาพยาบาล เพราะถ้าเลือกได้ก็อยากจะใช้สิทธิประโยชน์ของประกันสุขภาพด้วย

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

แบม

ถ้าได้รับการคุ้มครองในเรื่องของการตรวจจิตเวชก็ดีเหมือนกันนะคะ นอกจากการคุ้มครองในเรื่องของร่างกายแล้ว ก็อยากจะได้รับการคุ้มครองในเรื่องของสุขภาพจิตด้วย แต่น่าเสียดายที่ไม่สามารถเบิกการรักษาทางด้านจิตเวชได้ ทำให้ต้องมีการจ่ายเองหรือว่าสมัครใช้บริการของกรมธรรม์อื่น ที่สนับสนุนในการรักษาทางด้านโรคจิตเวชเพิ่มเติมค่ะ เผื่อว่าจะช่วยให้เราสามารถประหยัดค่าใช้จ่ายในการรักษาโรคทางจิตเวชได้

2020.11.13 10:42

ช้าง

ถ้าจำเป็นต้องเข้ารับการรักษาจากจิตเวชแนะนำว่า ใช้บริการของโรงพยาบาลรัฐบาลดีกว่านะครับ เพราะสามารถใช้สิทธิ์ 30 บาทรักษาทุกโรคได้ ภรรยาของผมก็ใช้บริการของสิทธิ์รักษานี้อยู่ ทั่งให้คำปรึกษาและจ่ายยาได้ตามอาการ เพราะบางครั้งกรมธรรม์ประกันภัยที่เราเลือกใช้บริการก็ไม่มีค่าใช้จ่ายหรือเบิกได้ สำหรับในการเข้ารับการรักษาจากจิตเวช

2020.12.13 14:3

Focus

น่าจะเบิกได้ค่ะเพราะว่าเป็นชนิดเดียวกับค่าปรึกษาแพทย์ หรือค่ารักษาทางพยาบาลส่วนมากถ้าเป็นโรงพยาบาลทางจิตเวชก็ไม่น่าใช้เงินเยอะไหมคะเพราะว่าเป็นปรึกษาหมอสำหรับจิตใจไม่ได้มีอะไรต้องผ่าตัดใหญ่หรือใช้อะไรที่มากส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะใช้ค่าใช้จ่ายเยอะค่ะแค่ประกันตัวนี้ตัวเดียวอาจจะจ่ายหมดเลยก็ได้ คุ้มครองเยอะอย่างนี้อาจจะเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับหลายคนที่มีค่าใช้จ่ายจุกจิกด้วยค่ะ

2021.01.30 16:59

Capuchino

ถ้าเกิดอุบัติเหตุหรือเจ็บป่วยจนทำให้มีปัญหาทางจิต ก็อาจจะคุ้มครองในกรณีแบบนี้ได้นะหรือประกันอาจจะจ่ายให้ก็ต้องขึ้นอยู่กับการพิจารณาของประกัน แต่ถ้าอยู่ๆ จะเข้าไปตรวจ สุขภาพจิตเลย อาจจะไม่คุ้มครองเรา เพราะแม้แต่ตัวสุขภาพประจำปีหรือตรวจสุขภาพทั่วๆไป ประกันตัวนี้ก็ไม่ได้คุ้มครองให้นะ แต่ก็แปลกดีเหมือนกันนะที่จขกท. สนใจเรื่องนี้

2021.03.22 16:38

เพชรมณี

ส่วนใหญ่ตั้งแต่ผมมีประกันสุขภาพ ก็ยังไม่เคยเจอนะครับ ว่าประกันสุขภาพตัวไหนจะมีการคุ้มครอง ในเรื่องที่คุณบอกนะครับ แต่ถ้ามีก็น่าจะดีแบบที่คุณบอกเลยครับ โรคที่เกี่ยวข้องกับทางจิตเป็นโรคที่เราหลายคนมองข้ามจริงๆครับ แล้วยิ่งช่วงนี้ด้วย หลายคนน่าจะเป็นกันเบอะมากแน่นอนครับ เพราะว่ามันมีความเครียดที่มาสะสมเราในตอนนี้

2021.04.21 15:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ

มีบริการให้การตรวจสุขภาพประจำปีไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง

สามารถจ่ายในกรณีเราเป็นโรคไตวายไหมครับ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยโรคมะเร็ง,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ถ้าตรวจพบว่าเป็นมะเร็งได้รับเงินก้อนไหมครับ

สามารถเบิกค่ารักษากายภาพบำบัดได้ไหมครับ

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน)

จำเป็นต้องมีการสำรองจ่ายไหมคะ

ประกันการเดินทาง,ประกันทันตกรรม,All (ประกัน),ความป่วยไข้

ประกันการเดินทางของแอกซ่าดูแลปัญหาเรื่องฟันไหม

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี