Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไม่เก่งเลข... เรียนการเงินการลงทุนได้ไหม?

ผมถนัดด้านภาษามากกว่า ชอบวิชาเลขนะครับแต่ไม่ถนัดเท่าไหร่ตอนนี้อยู่ม.5 เลยอยากคิดล่วงหน้าว่าจะเรียนการลงทุนอยากกลับมาช่วยกิจการที่บ้านครับ แต่ผม ไม่เก่งเลขไม่รู้จะ เรียนการเงินการลงทุนได้ไหม? เพื่อนๆมีความคิดเห็นว่ายังไงบ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

รุ่งสิทธิ์

หลายคนคิดว่าเรียนทางด้านการเงินจะต้องเก่งเลขหรือไม่? แต่ความจริงแล้วทุกสาขาวิชามีความยากง่ายอยู่ในตัว หากเราเองไม่ได้รู้สึกว่าเห็นการเรียนเกี่ยวกับตัวเลขแล้วเบื่อ อยากให้ลองเปิดใจ ทำความเข้าใจกับสิ่งที่เรียน เชื่อว่าการตั้งใจเรียนรู้อย่างมุ่งมั่นจะทำให้เราสามารถเข้าใจอะไรได้ดีขึ้น หากเราเรียนด้วยความเข้าใจ เราจะทำมันออกมาได้ดี แม้จะไม่เก่งเลข ก็สามารถเรียนได้แน่นอน และในอนาคตด้วยความท้าทายของอาชีพ และผลตอบแทนทางอาชีพที่มีค่อนข้างสูงครับ

2019.08.01 18:0

Mayuree

เก่งไม่เก่งไม่สำคัญครับแต่ถ้าเรามีความมีวินัยและความรับผิดชอบ แค่เราตั้งใจเรียนในห้อง จดจำเทคนิคแนวคิดที่อาจารย์สอนด้วยความตั้งใจ เราก็จะเข้าใจในการเรียนการสอนมากขึ้น เราต้อง ตั้งใจเรียนในห้องเรียนให้เต็มที่ กลับมาทบทวน หากเป้าหมายของปลายทางที่คุณตั้งใจไว้คือ อยากเป็นเจ้าของธุรกิจ อยากเป็นนักการตลาด นักวางแผนการเงินการลงทุน อยากประกอบอาชีพธุรกิจส่วนตัวนำเข้า-ส่งออก และส่วนงานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง เรียนเลยครับตั้งใจเอา

2019.08.01 18:0

Jordon

วิชาคณิตศาสตร์ที่เราเรียนสมัย ประถมจนถึงมัธยม ไม่ได้สามารถนำมาใช้เกี่ยวกับเรื่องของการเงินการลงทุนได้ทั้งหมดหรอกนะคะส่วนมากการเรียนวิทยาศาสตร์หรือคณิตศาสตร์คนที่ชอบวิชาเหล่านี้จริงๆมักจะเรียนจบไปเป็นหมอหรือวิศวกร ส่วนเรื่องการเงินการลงทุนนั้นไม่จำเป็นต้องใช้ความรู้ในเรื่องคณิตศาสตร์เลยค่ะ การเงินการลงทุนส่วนมากล้วนแล้วแต่เป็นประสบการณ์หรือเป็นการคิดคำนวณตามความเป็นจริง ถ้าไม่เก่งเลขก็สามารถลงทุนได้ค่ะ

2020.04.30 9:4

บี

ที่จริงแล้วเรียนการเงินและการลงทุนไม่จำเป็นต้องเก่งเลขนะคะเพียงแต่ว่าเรารักในการเรียนหรือเปล่า ถ้าเรารักที่จะเรียนอะไรสักอย่างแล้วต่อไม่ให้ไม่เก่งเราก็ทำได้ค่ะแต่คนเก่งๆถ้าไม่ชอบความสามารถที่มีก็ไม่มีประโยชน์ค่ะเพราะว่าเขาไม่ชอบด้านนั้น อยู่ม 5 อายุยังน้อยเรียนทันค่ะ ถ้าสนใจด้านนี้ก็ตั้งใจเรียนนะคะ ไม่ยากเกินความพยายามของเราแน่ๆค่ะ

2020.07.12 21:28

หมี

ต้องถามก่อนครับถึงแม้ว่าไม่เก่ง แล้วชอบไหม หมายถึงชอบที่จะเอามาช่วยกิจการในครอบครัวนะครับ ถ้าเห็นว่าการช่วยกิจการครอบครัวเป็นอะไรที่สำคัญและตัวเองชื่นชอบก็เรียนไปเถอะครับ เพราะว่าการเรียนการสอนเขามีไว้เพื่อสอนให้เราสามารถทำได้ จากสิ่งที่เราทำไม่ได้ แต่ถ้าชอบเรียนเรื่องภาษาควรจะต่อยอดเรื่องภาษาดีกว่านะครับ

2020.07.20 13:58

🤿พลกฤต🤿

เราก็เป็นคนนึงที่ไม่ถนัดวิชาเลข ถ้าให้พูดจริงๆก็คือ เราไม่ชอบตัวเลขและไม่ชอบการคำนวณ ตอนแรกยังคิดอยู่ว่าการเรียนเรื่องการเงินการลงทุนต้องเกี่ยวข้องกับตัวเลขและการคำนวณด้วยแน่ๆ แต่เห็นบางคนที่เข้ามาคอมเม้นท์บอกว่าเรียนเกี่ยวกับการเงินการลงทุนไม่เกี่ยวกับเลข..จริงเหรอครับ แล้วเค้าเรียนอะไรกันบ้างล่ะเนี่ย

2020.08.22 5:8

จูลี่

ไม่เก่งเลขก็เรียนการลงทุนได้ค่ะ เดี๋ยวนี้มีเครื่องมือคำนวนเยอะมาก และเราไม่จำเป็นต้องมานั่งจำสูตรอะไรด้วย เพียงแค่รู้หลักการการคำนวนก็พอแล้วค่ะ เพราะการลงทุนเป็นการใช้หลักการการหาเหตุผลจากสภาพแวดล้อม สภาพเศรษฐกิจ มากกว่าการคำนวน ถ้าคุณพอจะมองโอกาสของการเติมโตทางธุรกิจ วิเคราะห์เรื่องการลงทุนว่าดีไม่ดีได้ ก็คิดว่าโอเค สามารถเรียนการเงินการลงทุนได้ค่ะ

2020.08.25 16:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ลููกชายได้ไปเรียนต่างประเทศ

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ทำอย่างไรให้ลูกเรียนภาษาอังกฤษเก่งๆ

เริ่มทำงาน

คนที่เรียนจบด้านภาษา ไปทำงานอะไรกันคะ

All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี