Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สามารถดำเนินเรื่องเบิกค่ารักษาพยาบาลอย่างไรบ้างคะ

ตัวฉันเองได้รับอุบัติเหตุและได้จ่ายค่าพยาบาลเบื้องต้นไปแล้ว ฉันใช้ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 3 อยากรู้ว่าในการเบิกค่ารักษาพยาบาลต้องมีขั้นตอนอะไรบ้างและสามารถที่จะเตรียมเอกสารอะไรบ้าง เพื่อที่จะเบิกเงินสำหรับกรณีที่ฉันสำรองจ่ายไปแล้วค่ะ จะได้เป็นการเตรียมตัวไว้ล่วงหน้า ในกรณีที่เกิดเหตุการณ์ต้องรับการรักษาพยาบาลขึ้นมา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มิ่ง

ปกติแล้วไม่จำเป็นต้องมีการสำรองจ่ายสำหรับโรงพยาบาล ที่ไม่ได้อยู่ในเครือ จำเป็นต้องเก็บสลิปรายจ่ายทั้งหมดที่เกิดขึ้นกับค่ารักษาพยาบาล ไปยื่นให้กับไทยประกันชีวิตเพื่อที่จะสามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ภายหลัง ซึ่งมีระยะเวลาที่เราจำเป็นต้องรอคอยอยู่ด้วย ถ้าไม่อยากรอคอยจำเป็นต้องตรวจสอบเกี่ยวกับโรงพยาบาลก่อนจะเข้ารัยการรักษาด้วยค่ะ

2020.11.15 15:24

แพร

สำหรับค่ารักษาพยาบาลที่เกิดขึ้น จะจ่ายตามจริงตามที่ได้รับการรักษาด้วยค่ะ แต่ผลประโยชน์สำหรับแบบแผนที่ 3 ที่จะได้รับก็คือเงินชดเชยเมื่อต้องนอนโรงพยาบาล เป็นผู้ป่วยในจะได้รับเงินชดเชยวันละ 1,000 บาทเมื่อต้องทำงานไม่ได้ แต่ถ้าเป็นการเข้ารับการรักษาในห้องไอซียูได้ถึงวันละ 2000 บาทเลยทีเดียว จะได้มีเงินใช้ตอนที่นอนโรงพยาบาลด้วยค่ะ

2020.12.16 14:56

Bento

ในกรณีนี้บางโรงพยาบาลไม่ต้องสำรองจ่ายก็ดีนะไม่ต้องมีเงินสำรองจ่ายก็ใช้สิทธิ์ประกันได้เลยแต่ในกรณีที่คุณไม่มีเงินสำรองจ่ายแล้ว โรงพยาบาลต้องการที่ให้คุณจ่ายก่อนคุณก็เก็บใบเสร็จที่เกี่ยวข้องกับการรักษาใบรับรองแพทย์บัตรประชาชนแล้วก็ลองโทรหาคนที่ขายประกันให้กับคุณดูลองถามเขาดูว่าในกรณีนี้เขาจะรับการคุ้มครองยังไง

2021.01.31 16:45

Miw

เป็นประกันจากบริษัทใหญ่ไทยประกันชีวิตแบบนี้ ส่วนมากถ้าเข้าโรงพยาบาลไม่ต้องสำรองจ่าย แต่ว่าอยากจะรู้ว่า เราจะใช้เอกสารอะไรเพื่อยื่นแก่โรงพยาบาลเพื่อแสดงว่าเรามีประกันตัวนี้คะ? อย่างเช่นมีบัตรให้หรือเปล่า หรือว่ายังไง? เพราะประกันตัวอื่นที่ฉันทำอยู่ซึ่งเป็นประกันอุบัติเหตุเขาก็มีบัตรให้ค่ะ ถ้าเกิดอุบัติเหตุเข้าโรงพยาบาลก็ใช้บัตรนั้นยื่นให้แก่โรงพยาบาลได้เลย

2021.03.26 16:32

ปัญจรีย์

ไม่ทราบว่าประกันสุขภาพตัวหลักที่คุณทำเอาไว้คืออะไรคะ เพราะว่าต้องดูที่ประกันตัวหลักก่อนคะว่าคุ้มครองแบบไหนแล้วมีข้อแม้ในการคุ้มครองอย่างไรบ้างคะ แต่ถ้าในส่วนที่คุณต้องการเคลมเงินชดเชยจากประกันเสริมตัวนี้ก็ขอเอกสารแจ้งเคลมกับทางโรงพยาบาลคะ แล้วส่งเอกสารนี้ให้ตัวแทนประกันของคุณดำเนินเรื่องการเคลมให้เลยคะ

2021.04.23 15:22

ออฟ

@Bento ผมเองก็ใช้ประกันตัวนี้เหมือนกันนะเติมเงินยามป่วย ทุกครั้งที่เคลมประกัน ก็ไม่เคยจะต้องสำรองจ่ายก็เลยไม่รู้จะตอบจขกทยังไงเหมือนกันนะครับ อาจจะเป็นตรงที่โรงพยาบาลที่เราเลือกใช้บริการด้วยแหละ ใช้บริการโรงพยาบาลเอกชนที่เดิมตลอด ก็เลยไม่ต้องสำรองจ่าย ก็อยากรู้เหมือนกันนะครับเผื่อเกิดฉุกเฉินเจ็บป่วยที่อื่นต้องใช้โรงพยาบาลที่อาจจะต้องสำรองจ่ายอยากรู้เหมือนกันว่าจะทำยังไง

2021.07.30 15:49

ไอติมกะทิ

จขกทสงสัยไปเข้าโรงพยาบาลที่ไม่อยู่ในเครือแน่ๆเลย แต่ก็มีโอกาสเป็นไปได้ค่ะ เราเจ็บป่วยกะทันหัน มาเลือกโรงพยาบาลอยู่ก็ไม่ได้ ที่ไหนใกล้ที่สุดก็ต้องไปที่นั่นแหละเพื่อความปลอดภัย ต้องไปถึงหมอให้เร็วที่สุด เรื่องการเคลมประกันหรือขอเงินจากประกันชดเชยจากที่เราสำรองจ่ายไป ถามบริษัทประกันเลยค่ะ เขาอาจจะส่งตัวแทนประกันมาคอยช่วยจัดการเรื่องให้คุณก็ได้

2021.09.18 15:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ได้รับเงินวงเงินช่วยเหลือในการผ่าตัดไหมคะ

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เวลาเครมประกันสามารถทำได้ง่ายไหมคะ

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

สามารถซื้อการคุ้มครองจากอินเทอร์เน็ตได้ยังใงค่ะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

เบี้ยประกันคุ้มค่ากับประกันภัยไหมคะ

มีค่าชดเชยหรือค่าทำขวัญด้วยเหรอคะ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ใช้เอกสารอะไรบ้างในการเคลมประกันครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี