Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เวลาเครมประกันสามารถทำได้ง่ายไหมคะ

อยากจะทราบสำหรับผู้ที่ใช้บริการไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 3 เวลาที่จำเป็นต้องได้รับการเคลมประกัน เมื่อจำเป็นต้องเบิกค่ารักษาพยาบาลหรือเกิดอุบัติเหตุขึ้น สามารถที่จะทำได้เป็นเรื่องง่ายไหมคะ ก็ดูเหมือนว่าการเครมประกันเป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ฉันเป็นกังวลว่า ยังไม่สามารถทำได้ง่ายๆ เพราะมีเงื่อนไขหลายอย่างที่เราไม่รู้และถูกสร้างขึ้นมาทำให้ไม่สามารถขอเครมประกันได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

แดง

ตอนที่จะทำประกันแล้วจำเป็นต้องดูเกี่ยวกับโรงพยาบาลว่าอยู่ในเครือหรือเปล่านะครับ ถ้าเป็นโรงพยาบาลที่อยู่ในเครือก็จะไม่ยุ่งยากในการเคลมประกัน แต่ถ้าเป็นโรงพยาบาลที่ไม่ได้อยู่ในเครือก็จำเป็นต้องการสำรองเงินจ่าย ตอนนี้ล่ะครับที่จำเป็นต้องมีการเตรียมเอกสาร แล้วใช้ระยะเวลารอคอยในการที่จะได้รับเงินคืนจากการสำรองจ่ายด้วย

2020.11.15 15:30

แทน

สามารถเครมได้ง่ายนะครับเพียงแค่เราเก็บเอกสารเกี่ยวกับการรักษาตัว สามารถทำการติดต่อกับบริษัทไทยประกันชีวิต เปิดที่จะสามารถเครมเอาประกันในกรณีสำหรับค่าชดเชยรายวันที่จะได้รับเมื่อต้องนอนโรงพยาบาล เราสามารถติดต่อกับทางบริษัทเมื่อจำเป็นต้องเบิกค่ารักษาพยาบาล ลืมเมื่อมีเหตุจะต้องรักษาอาการอะไรพิเศษก็สามารถถามก่อนได้

2020.12.16 15:1

Ring

คือเครมประกันอันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคะถ้าเราเจออุบัติเหตุหรือเคสกรณีของเราไม่ได้ตรงกับรายละเอียดของกรมธรรม์ประกันที่เราซื้อไว้อาจจะเคลมไม่ได้เลยส่วนเรื่องเคลมประกันยากไหมอันนี้ก็ต้องดูชื่อเสียงของบริษัทหนึ่งคือสำคัญว่าบริษัทนี้เคลมยากหรือเปล่ากลับ 2 ก็คือคนที่เราไปทำประกันด้วยนายหน้าขายประกันนั่นเองค่ะก็ต้องดูตรงนี้ด้วยแต่ถ้าเราติดต่อซื้อกับบริษัทโดยตรงก็ต้องอ่านรายละเอียดของกรมธรรม์ประกันภัยให้ดีๆ

2021.01.31 16:31

77

@Ring คือยังไงคะ จากที่อ่านที่คุณเล่าประสบการณ์ของคุณอ่านไปอ่านมาก็งงค่ะ ตกลงเคลมง่ายหรือว่าเคลมยากกันแน่ แล้วขอถามหน่อยว่า ที่คุณบอกว่าเคลมไม่ได้ ในกรณีที่คุณเกิดอุบัติเหตุ เป็นการเกิดอุบัติเหตุเนื่องจากอะไรคะทำไมถึงเคลมไม่ได้ ขอสอบถามเอาไว้เป็นความรู้ค่ะ แล้วเงื่อนไขการยกเว้นความคุ้มครอง เขามีแจ้งไว้ในกรมธรรม์ไหมคะ?

2021.03.26 17:59

ณัฐกมล

ก่อนที่จะเคลมประกัน เราต้องทราบก่อนคะว่าประกันที่เราซื้อเอาไว้ เราสามารถเคลมได้ หรือว่าทางโรงพยาบาลสามารถเคลมให้เราได้เลย อย่างประกันตัวนี้เราสามารถเคลมประกันได้กลังจากที่เราออกจากโรงพยาบาลมาแล้วคะ เราสามารถขอเอกสารจากทางโรงพยาบาลได้เลยคะ แล้วค่อยส่งให้กับบริษัทประกัน หรือว่าจะให้ตัวแทนประกันทำให้ก็ได้คะ

2021.04.23 16:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ได้รับเงินวงเงินช่วยเหลือในการผ่าตัดไหมคะ

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

สามารถซื้อการคุ้มครองจากอินเทอร์เน็ตได้ยังใงค่ะ

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

เบี้ยประกันคุ้มค่ากับประกันภัยไหมคะ

มีค่าชดเชยหรือค่าทำขวัญด้วยเหรอคะ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ใช้เอกสารอะไรบ้างในการเคลมประกันครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

สามารถดำเนินเรื่องเบิกค่ารักษาพยาบาลอย่างไรบ้างคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี