Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สามารถระบุชื่อผู้รับผลประโยชน์ได้ไหมคะ

ในกรณีที่เราเลือกไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 4 สามารถที่จะระบุสำหรับชื่อผู้ที่จะได้รับผลประโยชน์ในกรณีที่เราเสียชีวิตได้ไหมคะ เพราะว่าถ้าตอนที่เราเกิดอุบัติเหตุชนเสียชีวิตเราจะไม่สามารถมาดำเนินการเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้ สำหรับฉันแล้วฉันเป็นห่วงคนที่อยู่ข้างหลังข่าวว่าจะได้รับผลประโยชน์จากกรมธรรม์ประกันภัยนี้ไหม ก็เลยอยากจะระบุเป็นชื่อลายลักษณ์อักษรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พิณ

แน่นอนว่าเรื่องนี้สามารถเป็นไปได้ค่ะ ถึงแม้ว่าจะไม่มีการระบุชื่อของผู้ที่จะได้รับผลประโยชน์เมื่อเราเสียชีวิต ผู้ที่รับผลประโยชน์ก็จะตกเป็นของคู่สมรสหรือไม่ก็ของลูกที่เป็นญาติกันได้แล้วค่ะ รู้สึกว่าบางคนก็กังวลเกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกันนะค่ะกลัวว่า เสียชีวิตไปแล้วคนที่อยู่ข้างหลังจะไม่ได้รับผลประโยชน์อะไร ไม่ต้องกังวลไปค่ะถ้าเสียชีวิตคุณก็ไม่รู้หรอก

2020.11.15 15:59

เจน

จะระบุชื่อไปทำไมล่ะคะ เพราะว่าการคุ้มครองจะเน้นไปที่เงินชดเชยที่จะได้รับจากการนอนโรงพยาบาลเท่านั้น ไม่ได้มีการระบุเกี่ยวกับผู้ที่จะได้รับผลประโยชน์ให้เราเสียชีวิตหรอกนะคะ ถ้าอยากจะได้รับผลประโยชน์ในเรื่องนั้นแนะนำว่าให้ไปทำประกันชีวิตเพิ่มเติมดีกว่าค่ะ เพื่อจะตอบสนองต่อความต้องการในเรื่องนี้ของคุณได้

2020.12.16 15:29

Cong

คนที่จะได้รับผลประโยชน์ทางประกันจากประกันของเราเนี่ยเราสามารถเลือกระบุชื่อได้ค่ะไม่ว่าจะเป็นคนในครอบครัวหรือว่าของคนอื่น แล้วอีกอย่างนึงมันมีความคุ้มครองด้านกฎหมายอยู่ค่ะเพราะว่าถ้าเสียชีวิตไปแล้วผลประโยชน์ทางประกันภัยจะเป็นเหมือนมรดกตกทอดหรือว่าทรัพย์สินที่ส่งต่อให้กับญาติใกล้ชิดก็เลยไม่ต้องกังวลไปนะคะอย่างที่ความเห็นแรกบอกนะคะ

2021.01.31 16:34

SOLO

@เจน ถึงจะเน้นความคุ้มครองเรื่องค่ารักษาพยาบาลแล้วก็เงินชดเชยรายได้ แต่ก็มีวงเงินให้ในกรณีเสียชีวิตด้วยนะ ก็เลยน่าจะมีการให้ระบุผู้รับผลประโยชน์ด้วยแหละ เพราะถ้าเกิดเราเสียชีวิตขึ้นมาก็ต้องมีคนที่จะรับผลประโยชน์หรือเงินชดเชยในส่วนนี้แล้วก็จัดการเรื่องราวต่างๆให้ ก็เลยคิดว่าต้องมีการระบุผู้รับผลประโยชน์ค่ะ

2021.03.27 9:34

อภัตรา

ประกันทุกตัวที่เราทำ ไม่ว่าจะเป็นประกันชีวิต หรือว่าประกันอุบัติเหตุ ทุกอย่างต้องมีให้เรากรอกชื่อผู้รับผลประโยชน์คะ แต่ถ้าผู่รับผลประโยชน์ของเราอายุยังน้อยอยู่ อันนี้ก็ต้องใช้เวลานานขึ้นคะกว่าที่ผู้รับผลประโยชน์ของเราจะได้รับเงินชดเชยในส่วนนี้คะ แต่ บางครั้งเขาก็มีการตั้งตัวแทนของผู้รับผลประโยชน์ด้วยนะคะ

2021.04.23 16:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ให้การคุ้มครองสูงสุดมากเท่าไหร่ครับ

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ทำไมต้องมีตัวเลือกแบบแผนที่4

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

สามารถได้รับเงินชดเชยเมื่อตรวจพบไวรัสโคโรน่าไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

การชดเชยรายได้ต้องมีการเรียกร้องไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

มีส่วนลดอะไรไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),ค่าชดเชยจ้างงาน

มีค่าชดเชยรายได้เมื่อรักษาตัวไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี