Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตราสารหนี้คืออะไร?

ผมเป็นผู้อำนวยการอายุ50 เวลาว่างก็อ่านหนังสือพิมพ์ตลอดครับ วันนึงอ่านไปเจอเรื่ิงนี้เลยอยากรู้มากขึ้นกว่าเดิม ใครพออธิบายกับผมได้ไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิราภรณ์

ตราสารหนี้ เป็นคำศัพท์กว้างๆ แต่ที่ท่านอาจคุ้นเคยมากกว่า คือ “พันธบัตร” และ “หุ้นกู้” โดยพันธบัตรมักใช้เรียกตราสารหนี้ที่ออกโดยรัฐบาลหรือรัฐวิสาหกิจ ส่วนหุ้นกู้จะถูกเรียกใช้เมื่อออกโดยบริษัทเอกชน ในต่างประเทศจะใช้คำว่า “Bond” สำหรับตราสารหนี้ทั่วไปทั้งที่ออกโดยรัฐบาลและเอกชน แต่จะมีในบางกรณีที่อาจจะเรียกว่า “Debenture” เมื่อตราสารหนี้นั้นไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

2019.08.01 18:0

นภสร

ตราสารหนี้ เป็นตราสารการเงินที่เป็นสัญญาแสดงความเป็นหนี้ระหว่างผู้ออก และผู้ถือตราสารหนี้ (หรือที่เรียกว่า “ผู้ลงทุน” ) ตราสารหนี้ต้องมีกำหนดอายุและอัตราดอกเบี้ยหรือผลประโยชน์อื่นใดเป็นจำนวนที่แน่นอน โดยระบุวันที่ชำระดอกเบี้ยและเงินต้นล่วงหน้าตั้งแต่เมื่อออกตราสารนั้น และในระหว่างที่ยังไม่ครบกำหนดอายุ รวมถึงวันไถ่ถอน นอกจากนี้ ตราสารหนี้ยังสามารถซื้อขายโอนเปลี่ยนมือกันได้

2019.08.01 18:0

Ratsami

กองทุนตราสารหนี้มีให้ลงทุนได้ตลอดครับ โดยมีให้เลือกได้ทั้งแบบที่สามารถ ซื้อ ขาย ได้ทุกวันทำการ หรือจะเป็นแบบกำหนดระยะเวลาลงทุนแน่นอน เช่น 3 เดือน, 6 เดือน หรือ 1 ปี โดยแบบที่กำหนดระยะเวลาจะสามารถทราบผลตอบแทนได้ก่อนค่อนข้างแน่นอนแต่แบบที่ซื้อ ขายได้ทุกวันทำการ เช่น SCBSFF, SFFPLUS - B จะไม่สามารถทราบผลตอบแทนได้ล่วงหน้าเพียงแต่จะมีโอกาสเพิ่มสะสมไปได้เรื่อยๆ

2020.03.22 8:21

สุภาพ

ถ้าพูดถึงตราสารหนี้ที่จริงแล้วก็เป็นการลงทุนอีกรูปแบบหนึ่งค่ะ เพียงแต่ว่าจะเป็นการลงทุนที่เน้นความปลอดภัยมากกว่า เป็นการกระจายความเสี่ยงในการลงทุนของเรา เพราะว่าการลงทุนกับตราสารหนี้จะมีความเสี่ยงน้อยกว่าการลงทุนในหุ้น แต่ก็เสี่ยงมากกว่าการฝากเงินประจำนะคะ ส่วนผลตอบแทนที่ได้ก็จะขึ้นอยู่กับว่าถ้าเราลงทุนประเภทไหน การลงทุนที่มีความเสี่ยงสูงก็จะมีผลตอบแทนมาก แต่ถ้าการลงทุนของเราเนี่ยมีความเสี่ยงต่ำผลตอบแทนก็จะน้อยตามนั้นค่ะ

2020.04.09 9:5

มณี

ตราสารหนี้ก็เหมือนกับของมีค่าที่เราเอาไปจำนำครับ ยกตัวอย่างเหมือนกับทะเบียนรถ โฉนดที่ดิน ทำให้เราสามารถได้รับเงินก้อนและมีสถานะเป็นลูกหนี้ เราจำเป็นต้องจ่ายดอกเบี้ยจากการใช้จ่ายคืนให้กับทางบริษัทที่เราเอาหลักทรัพย์ไปจำนำ ก็เหมือนกันครับเราจำเป็นต้องเสียดอกเบี้ยตามที่บริษัทนั้นได้กำหนดเอาไว้และถ้าอยากได้ตราสารคืนแล้วก็จำเป็นต้องเอาเงินไปไถ่คืนมา

2020.04.17 14:37

พิมพ์ใจ

ตามที่คุณบอกสำหรับคนที่อายุมากแล้วควรเลือกการลงทุนที่มีความเสี่ยงน้อย ดังนั้นตราสารหนี้จึงเหมาะกับผู้ที่มีอายุมากแล้วที่อยากลงทุนค่ะถ้าคุณสนใจเรื่องนี้ก็มาถูกทางแล้วและยิ่งถ้าคุณสนใจเรื่องการลงทุนด้วยตราสารหนี้ก็เป็นการลงทุนที่น่าสนใจสำหรับคุณค่ะเพราะมีความเสี่ยงน้อยเป็นการลงทุนที่กระจายความเสี่ยงไปทั่วเน้นการลงทุนที่ปลอดภัยค่ะ

2020.04.24 5:55

นภสร

ถึงแม้ว่าการลงทุนในตราสารหนี้จะมีความเสี่ยงต่ำเมื่อเทียบกับการลงทุนในแบบอื่นๆ แต่ได้ชื่อว่าการลงทุนมันย่อมมีความเสี่ยงครับ อะไรที่เราต้องลงเงินไปก่อนแล้วรอรับคืนทีหลังเสี่ยงทั้งนั้น เพราะไม่รู้ว่าจะได้คืนหรือเปล่า ผมไม่ได้จะมาคัดค้านอะไรเพียงแต่อยากให้คุณไปหาความรู้เพิ่มเติมก่อนจะลงทุนกับตราสารหนี้น่ะครับ

2020.05.21 8:2

สันติ

ก็เป็นการลงทุนอีกรูปแบบหนึ่งนั่นแหละครับ เพียงแต่ว่าความเสี่ยงมันจะไม่สูงเหมือนการลงทุนในหุ้นแบบอื่นๆคิดว่าการลงทุนแบบตราสารหนี้ความเสี่ยงต่ำแล้วก็ปลอดภัยมากกว่า แต่ถ้าเทียบกับการเอาเงินไปฝากกับธนาคารอย่างเช่นบัญชีเงินฝากประจำการลงทุนกับตราสารหนี้กว่าจะมีความเสี่ยงที่สูงกว่าการฝากเงินประจำนะครับ

2020.05.24 11:42

Karmatha

การลงทุนในตราสารหนี้จะมีจุดเด่นคือความเสี่ยงต่ำกว่า ผลตอบแทนที่อยู่ในรูปของดอกเบี้ยจะมีความสม่ำเสมอ แต่ในช่วงไม่กี่ปีมานี้หลายคนที่เล่นตราสารหนี้ เสียความมั่นใจในการลงทุนในตราสารหนี้ เพราะเกิดเหตุการณ์ผิดนัดชำระหนี้ตั๋วแลกเงิน ทำให้หลายคนคิดว่ามีความเสี่ยงจนขายตราสารหนี้ที่ซื้อมากันหลายคน แต่เชื่อไหมยังไงตราสารหนี้ก็ยังน่าเล่นกว่าการเล่นหุ้นอยู่ดี

2020.05.26 10:5

CC

ตราสารหนี้หรอ.... นึกว่าเป็นหนี้ 555 เคยได้ยินมาว่าตราสารหนี้เป็นการลงทุนอย่างนึง ซึ่งมีหลากหลายประเภท ถ้าไม่ชอบความเสี่ยงเลยก็เลือกลงทุนกับพันธบัตรรัฐบาล ถือว่าไม่มีความเสี่ยงในเรื่องการผิดนัดชำระหนี้ โดยหลักการเเล้วแทบไม่มีความเสี่ยงเลย แต่ถ้าเป็นหุ้นกู้ความเสี่ยงที่จะไม่ได้รับเงินนี่มีสูงมาก สิ่งที่จะช่วยเราประเมิณได้คือเราต้องดูเรตติ้ง

2020.07.16 9:55

ผาภูมิ

ตราสารหนี้ก็คือหนังสือสัญญากู้ยืมเงินที่ผู้ถือตราสารหนี้ ที่เรียกว่าเจ้าหนี้หรือนักลงทุน ได้รับดอกเบี้ยและเรียกร้องให้ชำระเงินคืน จากผู้ขายตราสาร ที่ออกโดยรัฐบาลหรือ ออกโดยบริษัทเอกชน เพื่อระดมทุนจากการออกตราสารหนี้ได้แล้ว ก็มีหน้าที่จ่ายดอกเบี้ยตามที่ตกลงและคืนเงินต้นเมื่อถึงกำหนด เป็นการเปิดโอกาสให้นักลงทุนได้รับผลตอบแทน มากกว่าเงินฝากทั่วไปครับ

2020.07.21 7:16

@Wanwisa

ได้ข้อมูลเยอะเลยนะคะเรื่องตราสารหนี้ สำหรับคนที่ไม่ชอบความเสี่ยงก็เหมาะล่ะค่ะกับการลงทุนในตราสารหนี้ ยังไงก็แล้วแต่ได้ชื่อว่าเป็นการลงทุนย่อมมีความเสี่ยงอยู่แล้วไม่มากก็น้อย ดีค่ะที่คุณสนใจและอยากจะหาข้อมูลเอาไว้ก่อนที่จะไปลงทุนจริงๆ นักลงทุนมือใหม่ควรทำแบบนี้การหาความรู้เรื่องการลงทุนต่างๆเป็นเรื่องสำคัญจริงๆค่ะ

2020.08.11 15:6

ข้าวต้มมัด

เดี๋ยวนี้ไม่ใช่แค่คุณลุงนะคะที่สนใจเรื่องของการลงทุน เด็กสมัยใหม่ก็สนใจกันเยอะมากๆ แล้วอกองทุนตราสารหนี้นี้ก้เป็นที่นิยมมากด้วยเพราะมีความเสี่ยงต่ำอยู่นะ แต่หนูก็ไม่รู้ว่าช่วงนี้เป็นอย่างไรบ้างหนูก็เคยสนใจลงทุนในตราสารหนี้นะคะเพราะมีเงินทุนน้อยเลยรับความเสี่ยงได้น้อย แต่คุณลุงอายุ 50 แล้วน่าจะลงทุนอะไรที่มั่นคงกว่านี้หรือได้รับผลตอบแทนมากกว่านี้ดีกว่ามั้ยคะ?

2020.08.30 19:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

อยากเพิ่มวงเงินบัญชีซิตี้เรดดี้เครดิตทำอย่างไร

สินเชื่อบัตรกดเงินสดซิตี้ เรดดี้เครดิต / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

All (สินเชื่อ)

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี