Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้เอกสารอะไรบ้างไม่ต้องเครมประกันครับ

ผมอยากรู้ว่าในกรณีที่จำเป็นต้องมีการเคลมประกัน ทั้งในเรื่องของการเบิกค่ารักษาพยาบาล ในกรณีที่เราเจ็บป่วยจากโรคร้ายแรง เราจำเป็นต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง สำหรับไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 1 หรือว่าเพียงแค่โทรหาตัวแทนประกันภัยให้เข้ามาดูแล เพราะผมไม่เคยเคลมประกันภัยมาก่อนก็เลยอยากจะรู้เกี่ยวกับเอกสารและขั้นตอนการดำเนินการครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จอย

เอกสารที่จะใช้ในการเคลมก็คือเอกสารของการเคลมจากทางสำนักงานประกัน ไม่จำเป็นต้องมีสลิปรายจ่ายที่เกิดขึ้นกับทางโรงพยาบาล เพื่อเป็นหลักฐานในการจ่ายเงินหรือจ่ายเงินคืนกับเงินที่เราสำรองจ่ายไปกับโรงพยาบาลที่ไม่อยู่ในเครือ อันนี้สำคัญมากนะคะจำเป็นต้องเก็บดีๆสำหรับเอกสารการที่จะไปขอเงินเคลมประกัน เพราะเราต้องดำเนินการด้วยตัวเองในเรื่องนี้ค่ะ

2020.11.16 14:21

ยอด

ใช้เอกสารที่ได้รับจากโรงพยาบาลเลยครับ ทั้งในส่วนของค่าใช้จ่าย และไม่ว่าในส่วนไหนที่ทางโรงพยาบาลออกบิลให้กับเราเอาไปยื่นได้ อย่าลืมเตรียมเอกสารที่เกี่ยวข้องกับการที่เราเป็นสมาชิกของประกันภัยด้วยนะครับ เพื่อที่จะสามารถระบุตัวตนของเราว่าเป็นผู้เอาประกัน ถ้าเราไม่สามารถดำเนินการได้ก็ถ่ายเอกสารไว้ให้กับคนที่อยู่ใกล้ๆเรายื่นเรื่องให้ง่ายๆ

2020.12.17 15:40

ขวัญกฤษณ์

แล้วในกรณีที่เราอยู่ต่างประเทศล่ะครับเราสามารถใช้เอกสารตามที่คอมเม้นท์คุณยอดบอกได้รึเปล่า เพราะว่าตอนนี้ผมกำลังจะไปเที่ยวต่างประเทศน่ะครับ กลัวว่าระหว่างที่อยู่ต่างประเทศจะเจ็บป่วยกระทันหันจนต้องเข้าโรงพยาบาล แล้วกลัวว่าจะทำการเคลมประกันไม่ได้ไม่เหมือนกับเมืองไทย ก็เลยอยากจะถามว่าถ้ากลับมาเมืองไทยแล้วเราจะใช้เอกสารตามที่คุณยอดบอกได้เลยมั้ยหรือต้องมีเอกสารเพิ่มเติมอะไรมั้ย ใครทราบช่วยบอกผมหน่อยนะครับ

2021.01.13 6:44

M.U.

เรื่องนี้ก็น่าสนใจนะคะ ไม่เคยมีประกันที่คุ้มครองสุขภาพมาก่อนหรือพูดง่ายๆว่าฉันไม่เคยมีประกันสุขภาพมาก่อนแต่ตอนที่มีประกันอุบัติเหตุน่ะ ก็ไม่มีอะไรยุ่งยากนะพอเราเข้าโรงพยาบาลเราก็มีบัตรที่ยืนยันว่าเรามีประกัน ก็ใช้บัตรนี้ยื่นให้กับโรงพยาบาลได้เลย เราไม่ต้องสำรองจ่ายด้วย แล้วก็ไม่ต้องติดต่อบริษัทประกันอะไรเลยให้ยุ่งยาก ก็ไม่รู้ว่าประกันตัวนี้จะเป็นแบบนี้หรือเปล่า

2021.03.27 16:23

พรรณทิพย์

ปกติแล้วเมื่อเราซื้อประกันสุขภาพ ทางบริษัทเขาจะมีบัตรประจำตัวของเราใช่ไหมคะ พยายามติดบัตรนั้นไว้ในกระเป๋าของเราคะ เพราะว่าถ้าเราต้องเข้ารับการรักษา ไม่ว่าจะป่วย หรือ มีอุบัติเหตุ ถ้าเรามีบัตรประกันสุขภาพ ทางโรงพยาบาวจะได้ทำการรักษาทันทีโดยไม่ต้องมากังวลเรื่องค่ารักษาคะ เพราะว่าเขาจะเบิกจากประกันที่เรามีเลยคะ

2021.04.24 13:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันภัยรถยนต์,All (ประกัน)

จ่ายเบี้ยประกันภัยแพงไหมคะ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

คุ้มครองระหว่างการเดินทางไหมครับ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันภัยการขนส่งสินค้าทางทะเล,All (ประกัน)

ให้การคุ้มครองในต่างประเทศด้วยไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

สมัครผ่านตัวแทนได้ที่ไหนคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ)

คุณยายอายุ 70 ปีแล้วสมัครได้ไหมคะ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

อุบัติเหตุเล็กน้อยเบิกได้ไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี