Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สามารถเลือกผู้รับผลประโยชน์ได้ไหมคะ

การทำประกันชีวิตเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ฉันอยากจะทำเพราะว่า ถ้าฉันเสียชีวิตคนที่อยู่ข้างหลังก็จะได้รับผลประโยชน์ไป ถ้าเป็นไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 1 ฉันสามารถที่จะเลือกผู้ที่จะรับผลประโยชน์ได้ไหมคะ เพื่อที่จะสามารถมั่นใจได้ว่าคนที่อยู่ข้างหลังจะได้รับวงเงินที่มีการสัญญาไว้ ไม่ใช่แค่ทางประกันชีวิตที่จะดำเนินเรื่องโดยที่คนรับผลประโยชน์ไม่รู้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ก้อย

สามารถที่จะเลือกได้ครับปกติแล้วในกรณีที่มีการเสียชีวิต จะได้รับเงินทุนประกันร้อยเปอร์เซ็นต์ซึ่งเงินจำนวนดังกล่าวจะตกเป็นของญาติหรือผู้ที่เป็นคู่สมรส แต่สามารถที่จะระบุชื่อของผู้รับเอาผลประโยชน์ทั้งหมดเอาไว้ได้ก่อนที่จะเสียชีวิตนะคะ เพื่อที่จะได้เป็นผลประโยชน์คือความตั้งใจของผู้ทำประกันภัยไว้สำหรับคนที่เขารักจะได้รับผลประโยชน์นั้นเอง

2020.11.16 14:22

หน่อย

จริงๆแล้วสามารถที่จะระบุชื่อของผู้ที่จะรับเอาผลประโยชน์ได้เหมือนกันนะคะ เพราะบางครั้งเราก็ไม่รู้ว่าเราจะเกิดอุบัติเหตุจนเราเสียชีวิตเมื่อไหร่ ถ้าเรารู้สึกว่าไม่อยากให้ผู้ที่ได้รับผลประโยชน์ เป็นคนที่รองลงมาตามกฎหมายก็ระบุชื่อของผู้รับผลประโยชน์ไปเลย จะได้ไม่ต้องมามีปัญหาภายหลังหรือตกเถียงกันอยู่ว่าใครสมควรที่จะได้รับ

2020.12.17 15:42

พรพนา

สมมุตินะสมมุติว่าคุณไม่ได้ระบุผู้รับผลประโยชน์และคุณเกิดเสียชีวิตขึ้นมาทางบริษัทเขาจะจ่ายผลประโยชน์ให้กับกองมรดกหรือทายาทของผู้ทำประกันค่ะ ซึ่งผู้ที่มีชื่อในกองมรดกที่มีสิทธิได้รับผลประโยชน์ได้แก่ ทายาทโดยธรรมซึ่งมี6ลำดับชั้นค่ะ ได้แก่ บุตรโดยชอบด้วยกฎหมาย หรือบุตรนอกกฎหมายที่บิดารับรองแล้ว ,พ่อแม่ ,พี่น้องร่วมพ่อแม่เดียวกัน ,พี่น้องต่างพ่อหรือแม่, ปู่ย่า ตายาย , ลุงป้า น้าอาประมาณนี้ค่ะ

2021.01.14 8:53

M.U.

ก็ถ้าคุณอ่านเงื่อนไขแล้วว่าประกันตัวนี้คุ้มครองในกรณีเสียชีวิตด้วย หรือไม่ว่าประกันตัวไหนที่มีความคุ้มครองในกรณีเสียชีวิตก็ต้องมีการระบุผู้รับผลประโยชน์อยู่แล้ว เพราะถ้ามีความคุ้มครองในกรณีเสียชีวิตไม่ระบุผู้รับผลประโยชน์คนอื่นแล้วใครจะเป็นคนรับผลประโยชน์ล่ะ ในเมื่อถ้าเกิดเสียชีวิตขึ้นมาคุณก็ตายไปแล้วคุณจะมารับเงินเองได้ยังไง

2021.03.27 16:24

อธิชาต

ว่าแต่ ได้ดูเรื่องของเงินที่ทางประกันตัวนี้จะให้หลังจากที่เราเสียชีวิตไหมครับ อย่างแผนการคุ้มครองที่1 เขาจ่ายให้เรา 1หมื่นบาทนะครับ ผู้รับผลประโยชน์ จะว่าอะไรไหมครับ ถ้าได้รับเงินแค่นี้ครับ ประกันตัวนี้เขาดน้นเรื่องของการรักษาเราเป็นส่วนใหญ่ครับ เขาคงทราบดีครับ ว่าการมีชีวิตอยู่สำคัญมากกว่าการตาย เขาเลยทุ่มในเรื่องการรักษามากกว่าครับ

2021.04.24 14:47

Deenee

ถ้าเป็นประกันชีวิตนะคะ ไม่ว่าแบบแผนไหน ของเจ้าไหน สามารถระบุผู้รับผลประโยชน์ได้ทั้งหมดเลยค่ะ ผลประโยชน์ของประกันชีวิตที่เป็นเงินชดเชย คนที่จะได้ก็คือญาติๆหรือผู้รับผลประโยชน์ที่ถูกระบุไว้ในกรมธรรม์ค่ะ ผู้รับผลประโยชน์จะได้ประโยชน์มากกว่าผู้เอาประกันด้วยซ้ำ ก็เลยไม่ต้องห่วงนะคะ จขกท จะทำประกันแบบแผนไหนก็ระบุได้ทั้งนั้น

2021.09.16 2:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันภัยรถยนต์,All (ประกัน)

จ่ายเบี้ยประกันภัยแพงไหมคะ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

คุ้มครองระหว่างการเดินทางไหมครับ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันภัยการขนส่งสินค้าทางทะเล,All (ประกัน)

ให้การคุ้มครองในต่างประเทศด้วยไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

สมัครผ่านตัวแทนได้ที่ไหนคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ)

คุณยายอายุ 70 ปีแล้วสมัครได้ไหมคะ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

อุบัติเหตุเล็กน้อยเบิกได้ไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี