Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คำว่าตราสารหนี้คือหมายถึงอะไร?

ดิฉันเป็นผู้อำนวยการอายุ40 ปี เวลาว่างก็อ่านหนังสือ วารสารต่างๆ วันนึงอ่านไปเจอเรื่ิองนี้คะตราสารหนี้ไม่เคยได้ยิน เลยอยากรู้มากขึ้นกว่าเดิม ใครพออธิบายกับได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bhakdi

ตราสารหนี้ เป็นคำศัพท์กว้างๆ แต่ที่ท่านอาจคุ้นเคยมากกว่า คือ “พันธบัตร” และ “หุ้นกู้” โดยพันธบัตรมักใช้เรียกตราสารหนี้ที่ออกโดยรัฐบาลหรือรัฐวิสาหกิจ ส่วนหุ้นกู้จะถูกเรียกใช้เมื่อออกโดยบริษัทเอกชน ในต่างประเทศจะใช้คำว่า “Bond” สำหรับตราสารหนี้ทั่วไปทั้งที่ออกโดยรัฐบาลและเอกชน แต่จะมีในบางกรณีที่อาจจะเรียกว่า “Debenture” เมื่อตราสารหนี้นั้นไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

2019.08.01 18:0

ประวิทย์

ตราสารหนี้ เป็นตราสารการเงินที่เป็นสัญญาแสดงความเป็นหนี้ระหว่างผู้ออก และผู้ถือตราสารหนี้ (หรือที่เรียกว่า “ผู้ลงทุน” ) ตราสารหนี้ต้องมีกำหนดอายุและอัตราดอกเบี้ยหรือผลประโยชน์อื่นใดเป็นจำนวนที่แน่นอน โดยระบุวันที่ชำระดอกเบี้ยและเงินต้นล่วงหน้าตั้งแต่เมื่อออกตราสารนั้น และในระหว่างที่ยังไม่ครบกำหนดอายุ รวมถึงวันไถ่ถอน นอกจากนี้ ตราสารหนี้ยังสามารถซื้อขายโอนเปลี่ยนมือกันได้

2019.08.01 18:0

Stanford

ตราสารหนี้ คือสัญญาการกู้ยืมระหว่างองค์กรกับนักลงทุน โดยองค์กรผู้ออกตราสารหนี้มีสถานะเป็น “ลูกหนี้” ส่วนนักลงทุนที่ซื้อตราสารมีสถานะเป็น “เจ้าหนี้” ซึ่งเจ้าหนี้มีสิทธิได้รับการชำระคืนตามวันเวลาที่กำหนดไว้ในตราสาร ตราสารหนี้ให้ผลตอบแทนเฉลี่ยประมาณ 4% ต่อปี ส่วนการลงทุน การลงทุนในตราสารหนี้ ถ้าเป็นพันธบัตรเริ่มต้นที่ประมาณ 50,000 บาท แต่ถ้าเป็นหุ้นกู้เริ่มต้นที่่ 100,000 บาท หรือ 100 หน่วยลงทุน

2020.03.22 8:24

Savitree

ตราสารหนี้ก็อยู่ในจำพวกเดียวกับปราสาทเงินเป็นการลงทุนอย่างหนึ่งที่ทำให้เราสามารถหวังผลกำไรหรือหวังผลตอบแทนได้เป็นการลงทุนที่มีสัญญาลายลักษณ์อักษรที่แน่นอนเป็นการลงทุนกับสถาบันทางการเงิน และเป็นการลงทุนที่มีความเสี่ยงน้อยที่สามารถยอมรับได้สำหรับนักลงทุนมือใหม่ก็สามารถเลือกลงทุนผ่านตราสารหนี้หรือตราสารเงินได้ค่ะ

2020.04.30 9:4

โยธิน

ตราสารหนี้เป็นการลงทุนอีกแบบหนึ่งที่นักลงทุนเน้นความปลอดภัยเพราะมีความเสี่ยงน้อยกว่าการลงทุนในหุ้นสามัญ และยังได้ผลตอบแทนมากกว่าการฝากเงินประจำ ตราสารหนี้เป็นสัญญาการกู้ยืมระหว่างองค์กรผู้ออกตราสารหนี้จะมีฐานะเป็น ลูกหนี้ ส่วนนักลงทุนที่ซื้อตราสารหนี้จะมีฐานะเป็น เจ้าหนี้ โดยจะมีการแบ่งประเภทตราสารหนี้ซึ่งถ้ารัฐบาลหรือรัฐวิสากิจเป็นผู้ออกตราสารหนี้จะเรียกว่าพันธบัตร แต่แต่ถ้าเอกชนเป็นผู้ออกตราสารหนี้จะเรียกว่าตราสารหนี้เอกชนหรือหุ้นกู้

2020.07.03 9:34

Tawan99

พูดง่ายๆว่าตราสารหนี้ก็คือการลงทุนในรูปแบบหนึ่งครับ โดยจะได้รับผลตอบแทนดอกเบี้ยอย่างสม่ำเสมอตามระยะเวลาที่กำหนดไว้ และจะได้รับเงินต้นคืนเมื่อครบกำหนดอายุ ตราสารหนี้ที่เราพบเห็นกันทั่วไปก็อย่างเช่น ตั๋วเงินคลัง พันธบัตรรัฐบาล หรือหุ้นกู้เอกชน ผมจะยกตย.นะครับเช่น บริษัทหรือรัฐบาลอาจจะต้องการใช้เงินจำนวนนึง ก็จะมีการสร้างตราสารหนี้ขึ้นมาเพื่อจะระดมทุนยืมเงินจากเรา เเล้วเมื่อครบกำหนดเค้าก็จะเอาเงินต้นมาคืนเราพร้อมดอกเบี้ยครับ

2020.07.04 15:37

มาลา

พูดให้ง่ายขึ้นก็คือตราสารหนี้ก็เป็นเหมือนกับหนังสือสัญญากู้ยืมเงิน ที่ผู้ถือตราสารหรือเจ้าหนี้หรือนักลงทุนมีสิทธิ์ได้รับดอกเบี้ยและเรียกร้องให้ชำระเงินต้นคืนได้ ขณะที่ผู้ขายตราสารหรือบริษัทผู้ออกตราสารเมื่อดมทุนจากการออกตราสารแล้ว ก็มีหน้าที่จ่ายดอกเบี้ยตามที่ตกลงกันและคืนเงินต้นเมื่อถึงกำหนด ซึ่งวิธีนี้เป็นการเปิดโอกาสให้นักลงทุนได้รับผลตอบแทนมากกว่าเงินฝากทั่วไปนั้นเอง

2020.08.25 12:28

น้อยน้อยหน่อย^^

หากเจ้าของกระทู้สนใจการลงทุนในตราสารหนี้ ก็หาข้อมูลเพิ่มเติมได้อีกนะคะ เพราะการลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยงค่ะ ไม่ใช่ว่าการลงทุนในตราสารหนี้จะไม่ดีนะคะ แค่อยากให้หาความรู้เพิ่มเติมก่อนตัดสินใจลง ทุนเท่านั้น เพราะเคยได้ยินบางคนบอกว่าชอบการลงทุนแบบนี้ รู้สึกว่ามันเหมาะกับเค้าดี ก็แล้วแต่ผู้ลงทุนว่าชอบหรือถนัดแบบไหนนะคะ

2020.08.31 13:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

บัตรกดเงินสด

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี