Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเงื่อนไขอะไรบ้างในการรักษาพยาบาลคะ

ฉันอยากทราบเกี่ยวกับเงื่อนไขการรักษาพยาบาล ในกรณีที่เราใช้ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 2 ว่ามีเงื่อนไขอะไรบ้างที่เราจำเป็นต้องรู้ไว้ก่อนเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาล สำหรับอาการป่วยหรือโรคติดต่อที่เราเป็น และสำหรับอุบัติเหตุที่เราได้รับ เราจำเป็นต้องรู้เงื่อนไขอะไรบ้างสำหรับการเบิกค่ารักษาพยาบาล เพื่อจะได้รู้ไว้ค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กิฟ

ในการเข้ารับการรักษาพยาบาลเราสามารถที่จะเบิกค่าใช้จ่ายได้หลายส่วนเลยนะคะ แต่เราต้องจำไว้ว่าค่ารักษาพยาบาลที่เบิกได้ มีการจำกัดเกี่ยวกับค่ารักษาพยาบาลต่อปีไว้ปีละไม่เกิน 2 ล้านบาทเท่านั้น ถ้าเข้าการรับการรักษาบ่อยๆจนวงเงินเกินก็จำเป็นต้องจ่ายส่วนต่างที่ตัวเองนะคะ เพราะเงินขายได้กำหนดเกี่ยวกับการเบิกค่ารักษาแบบนี้เอาไว้ตั้งแต่แรกตอนที่เราทำสัญญาแล้ว

2020.11.16 14:30

แพรวา

แล้วเราต้องรู้เอาไว้ด้วยนะคะว่า ถึงแม้เราจะเลือกใช้บริการของกรมธรรม์ และไม่ได้รับการเครมประกันหรือไม่เจ็บป่วยหรือใช้บริการใดๆเลยจากโรงพยาบาล ทำให้เหลือทุนประกันเยอะไม่ได้ใช้จ่ายนั้นเอง ตรงนี้เมื่อจบกรมทัณฑ์ 1 ปีแล้วเราจะไม่ได้รับ ส่วนลดหรือเบี้ยประกันภัยอะไรคืนใดๆทั้งสิ้นเลยนะคะ ดังนั้นเมื่อสมัครใช้บริการแล้วก็ใช้งานได้อย่างเต็มที่เลย

2020.12.17 15:50

ชมนาด

คุณแพรวาคะ ฉันรู้มาว่าเมื่อครบรอบปีกรมธรรม์เราจะได้รับเงินคืน 1% ของจำนวนเงินเอาประกันภัยไม่ใช่หรอคะ จะได้ตั้งแต่รอบปีกรมกรรม์ที่2 ถึงอายุ98ปีเลยนะคะ ถึงแม้ว่าเราสมัครประกันชีวิตไว้แต่ไม่ได้ใช้อย่างน้อยเราก็ยังได้เงินคืน1%นะ แล้วก็นะถึงแม้ว่าเราสมัครประกันชีวิตไว้แต่ไม่ได้ใช้เราก็ไม่ควรไปเสียดายที่ไม่ได้รับส่วนลดหรือเสียดายเงินที่จ่ายไปนะ เพราะว่าการมีประกันภัยอย่างน้อยมันช่วยคุ้มครองชีวิตของเรายังดีกว่าไม่มีประกันภัยแล้วต้องมานั่งจ่ายค่าโน่นนี่ค่าสารพัดค่าจนทำให้เราต้องหมดตัวนะคะ

2021.01.17 11:53

น้อยหน่า

จริงๆแล้วอ่ะ ไม่ว่าเราจะมีประกันอะไรก็ตาม แล้วถ้าคนคนนั้นไม่มีประสบการณ์ในการใช้บริการประกันนั้นจริงๆก็จะตอบยากหน่อยนะว่า เขาจะให้ความคุ้มครองในแต่ละกรณียังไงบ้าง หรือว่าจะเคลมประกันยากไหม ต้องสำรองจ่ายหรือเปล่า แต่ถ้าให้พูดถึงเงื่อนไขทั่วๆไปเหมือนที่เว็บไซต์ประกันอธิบายมา แบบนั้นก็จะไม่ค่อยรู้จริงๆหรอ ว่าความคุ้มครองมันเป็นยังไงบ้าง

2021.03.28 16:54

ดิษฐ์ขจร

เอาว่าการคุ้มครองของแผนที่สองเป็นแผนที่น่าสนใจทำครับ เหตุผลก็คือ ผมมองในเรื่องของทุนประกันต่อการรักษาตัวของเราครับ ว่าค่อนข้างที่จะพอดีกันเลยครับ แล้วอีกอย่างถ้าใครคิดว่าทุนประกันของแผนที่2แบบธรรมดาไม่เพียงพอเขายังมีการซื้อสัญญาเพิ่มเติมเข้าไปด้วยครับ ซึ่ง ผมชอบมากเลยครับ จากการคุ้มครองหลักแสนกลายเป็นหลักล้านในทันที

2021.04.24 14:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ

เมื่อต้องเจ็บป่วยเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ไหมครับ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ให้การคุ้มครองในกรณีเกิดอุบัติเหตุไหมคะ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

คุ้มครองชีวิตตลอดชีพคืออะไรคะ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

การครบกำหนดสัญญาหมายความว่าอย่างไรคะ

ประกันชีวิต

สามารถได้รับวงเงินคุ้มครองสูงสุดมากน้อยแค่ไหนครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

มีกรณีไหนอีกไหมที่จะได้รับเงินเอาประกัน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี