Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเงินเอาประกันมากกว่าแผน 1 และแผน 2 คะ

สังเกตไหมคะเกี่ยวกับวงเงินเอาประกันไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 3ทำไมได้รับเงินไม่เท่ากันกับแบบแผนที่ 1 และแบบแผนที่ 2 ล่ะคะ เพราะดูเหมือนว่าการคุ้มครองหรือสิทธิประโยชน์ก็ไม่ได้แตกต่างกันมาก แต่รู้สึกว่าจะมีเงินเอาประกันต่างกันตั้ง 100,000 บาท สำหรับฉันถือว่าเป็นจำนวนที่เยอะอยู่นะคะ ทำไมถึงเป็นแบบนั้น

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

น้ำหวาน

งั้นก็เพราะว่าเป็นตัวเลือกให้ลูกค้าที่จะใช้บริการได้เปรียบเทียบ แล้วเลือกใช้ว่าจะเลือกแบบแผนไหนดี บางคนอยากได้รับการคุ้มครองที่ดีและมีเงินจ่ายก็สามารถเลือกแบบแผนที่สูงที่สุดได้ แต่ใครที่อยากได้รับการคุ้มครองและมีเงินน้อยก็สามารถเลือกแบบแผนที่ 1 ได้รับการคุ้มครองคล้ายๆกัน จะได้มีตัวเลือกไปหลายตัวเลือกให้กับผู้ใช้บริการนั่นเองค่ะ

2020.11.17 16:28

แทน

แน่นอนหรอกครับเพราะว่าจ่ายค่าเบี้ยประกันแพงกว่าแบบแผนที่ 1 ทำให้ทุนประกันหรือเงินที่จะเป็นเงินเอาประกันที่จะได้รับเมื่อครบสัญญาก็ต้องมากกว่าเป็นจำนวนหลายเท่าอยู่แล้ว แต่ผมแนะนำว่าถ้าจะทำประกันตัวนี้ก็ดีเหมือนกัน ช่วยในการคุ้มครองและรักษาค่าพยาบาลและอุบัติเหตุ และสามารถมีเงินเมื่อตอนเสียชีวิตให้กับคนที่อยู่ภายหลังได้ด้วย

2020.12.18 14:10

ปฐพี

ผมคิดคล้ายกับเม้นท์แรกนะ คือ มันเป็นการเข้าถึงกลุ่มลูกค้าอะครับ คือบางคนเขาก็ไม่ค่อยมีฐานะทางการเงินมากนัก แต่อยากมีประกันชีวิตทางบริษัทเลยกระจายแบบแผนประกันให้ต่างออกไปในเรื่องของราคาเพื่อที่ลูกค้ากลุ่มเนี่ยจะสามารถทำประกันได้ และทางบริษัทก็ได้มีลูกค้าเพิ่มมากขึ้นด้วย แทนที่จะมีแต่กลุ่มลูกค้ามีฐานะทางการเงินอย่างเดียวมาเป็นลูกค้าอันนี้คือความคิดส่วนตัวของผมนะ

2021.01.21 11:58

MoMo

ประกันถึงจะเป็นแบบเดียวกันแต่ในเมื่อมีแผนต่างๆให้เลือก โดยเฉพาะประกันนี้มีให้เลือกถึง 5 แผน ซึ่งแต่ละแบบแผนสิ่งที่ไม่เหมือนกัน เข้ามาจะเป็นเบี้ยประกัน เงินคุ้มครอง เงินเอาประกัน อะไรต่างๆที่เป็นผลประโยชน์นี่ล่ะค่ะ ก็ถ้านับตั้งแต่แผนที่ 1 เป็นต้นไป วงเงินหรือค่าใช้จ่ายต่างๆก็จะเพิ่มขึ้นทีละขั้นๆ ประกันก็เป็นแบบนี้แหละ

2021.03.28 17:13

สนิท

เรื่องนี้น่าจะคิดออกเองได้นะครับ ที่จริงไม่ต้องมาถามนะครับว่าการคุ้มครองของแผนที่3ทำไมมันถึงต่างกับแผน1และ2 ก็เบี้ยประกันของเขามันแพงกว่านะครับ ดังนั้นการคุ้มครองของเขาก็ต้องให้การคุ้มครองที่มากกว่าอยู่แล้วนะครับ ถ้าคุณคิดว่ามันได้มากคุณก็ต้องยอมที่จะจ่ายเบี้ยประกันที่แพงกว่าครับ แต่เอาจริงๆนะครับแพงกว่าไม่มากหลอกครับ

2021.04.25 15:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ต้องสำรองจ่ายไหมครับ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้าเจ็บป่วยร้ายแรงเบิกค่ารักษาได้ไหมครับ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลสูงสุดได้เท่าไหร่ครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันโรคร้ายแรง,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

ควบคุมในค่าใช้จ่ายวินิจฉัยทางรังสีไหมครับ

ประกันโรคร้ายแรง,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

จ่ายค่ารักษาห้องไอซียูนานสูงสุดเท่าไหร่ครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

มีโรงพยาบาลไหนบ้างที่จำเป็นต้องสำรองจ่ายคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี