Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าอยากเป็นฟรีแลนซ์จะบริหารเงินยังไงให้อยู่ได้นานเป็นเดือน?

ผมทำอาชีพฟรีแลนซ์อยู่ที่บ้านครับ ส่งงานวันนี้ ได้เงินเดือนหน้า เป็นอาชีพทีคาดการณ์รายได้ในอนาคต ค่อนข้างยาก แถมแต่ละเดือนก็ได้มากน้อยไม่เท่ากันและบางครั้งยังได้เงิน ไม่ตรงเวลาอีก หากบริหารเงินไม่เป็น ก็มีโอกาสเกิดปัญหาทางการเงินได้ ผมจึงอยากขอคำปรึกษาว่าจะบริหารเงินกับอาชีพนี้ยังไงดี?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พูนศักดิ์

ฉันคิดว่า เราควรจะแบ่งเงินออกเป็น 3 ส่วนได้แก่ • ค่าใช้จ่ายคงที่ ต้องจ่ายเดือนละเท่าๆ กัน ไม่ว่าจะเป็นค่าเช่าบ้าน ค่าผ่อนรถ ค่าผ่อนชำระเบี้ยประกัน ฯลฯ • ค่าใช้จ่ายผันแปร สามารถเพิ่มหรือลดได้ตามพฤติกรรมการใช้จ่าย ของเรา เช่น ค่าอาหาร ค่าน้ำ ค่าไฟ ฯลฯ • เงินออมและเงินลงทุน หลังจากนี้ก็จะรู้แล้วว่า เรามีความจำเป็นจะต้องใช้เงินอย่างแน่นอนเป็น จำนวนเท่าไหร่ และส่วนใดเป็นค่าใช้จ่ายที่เราสามารถประหยัดได้ เพื่อกำหนดงบประมาณการใช้จ่ายทั้งหมดในแต่ละเดือน

2019.08.01 18:0

Cydney

ผมก็ทำงานนี้ครับ ส่วนตัวผมจัดสรรรายได้ไว้สำหรับค่าใช้จ่ายคงที่ก่อน ฟรีแลนซ์มักจะมีรายได้ในแต่ละเดือนที่ไม่เท่ากัน บางเดือนอาจจะได้เยอะ บางเดือนอาจจะไม่ได้เลย ดังนั้น ในแต่ละครั้งที่ได้รับรายได้เข้ามาจึงต้องจัดสรรเงินให้ครบตามที่เรากำหนดเอาไว้เป็นค่าใช้จ่ายที่จำเป็นในแต่ละ เดือนก่อน ส่วนที่เหลือค่อยวางแผนการใช้จ่ายให้คุ้มค่าต่อไป

2019.08.01 18:0

ไพศาล

ผมทำงานเป็นฟรีแลนซ์เหมือนกันครับถึงแม้ freelancer มีรายได้ประจำไม่แน่นอนแต่ผมคิดว่าคงชอบนะครับทำให้ผมได้ประสบการณ์หลายอย่างและได้รายได้จากหลายช่องทางในแต่ละเดือนผมทำงานมากกว่า 1 อย่างทำให้ในแต่ละเดือนผมมีเงินใช้จ่ายเพียงพอและได้มากกว่าคนที่ทำงานประจำอีกครับ ดังนั้นการบริหารการเงินผมก็สามารถทำได้ไม่ยาก

2020.04.30 9:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี