Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลได้จากที่ไหนครับ

กรณีที่เราอยากจะใช้สิทธิ์การรักษาจากไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 4 เราสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลได้จากที่ไหนครับ เพราะผมเคยไม่มีประสบการณ์ในกรณีที่จำเป็นต้องใช้ประกัน หรือว่าแค่เรายื่นเอกสารให้กับทางโรงพยาบาลก็เพียงพอ เราจำเป็นต้องบอกกับทางโรงพยาบาลเกี่ยวกับสิทธิ์การรักษาจากประกันภัยของเราไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เปรี้ยว

ปกติแล้วถ้าเป็นโรงพยาบาลที่อยู่ในเรือก็ไม่จำเป็นต้องเบิกค่ารักษาพยาบาล สามารถที่จะแสดงการ์ดหรือว่าบัตรประจำตัวประชาชนก็รู้ได้ว่าใช้บริการของ กรมทัณฑ์ประกันให้ของอะไร แต่ถ้าเป็นโรงพยาบาลที่ไม่ได้อยู่ในเครือก็จำเป็นต้องมีการสำรองจ่าย และมีการเตรียมเอกสารเพื่อที่จะยื่นขอเบิกเงินที่จ่ายไปล่วงหน้านั้นกลับคืนมาต้องใช้ระยะเวลาอยู่เหมือนกันนะคะ

2020.11.17 16:58

พลอย

แล้วสามารถติดต่อกับทางสำนักงานของไทยประกันได้เลยค่ะ ในกรณีที่มีการสำรองจ่ายสำหรับโรงพยาบาลที่ไม่ได้อยู่ในเครือ ก็เก็บเอกสาร บิลค่าชำระต่างๆที่เกิดขึ้น เพื่อที่จะสามารถกลับไปเบิกกับบริษัทประกันภัยได้ ไม่ต้องห่วงนะคะเดี๋ยวนี้มีโรงพยาบาลที่อยู่ในเครือเยอะทำให้เราไม่จำเป็นต้องสำรองจ่ายต่อไปแล้ว ใครที่เป็นกังวลเกี่ยวกับเรื่องนี้จะได้หายห่วง

2020.12.19 14:33

อัคนี

ถ้าคุณไม่อยากสำรองจ่ายก็สามารถเช็คในเว็บไซต์ของไทยประกันชีวิตได้ครับว่ามีโรงพยาบาลในบ้างที่อยู่ในเครือเผื่อว่าเจ็บป่วยกะทันหันจะได้เข้าโรงพยาบาลนั้นได้ทันท่วงที ไม่ต้องมาสำรองจ่ายก่อน และไม่ต้องมาเสียเวลาทำเรื่องเบิกค่ารักษาพยาบาลด้วย แต่ถ้าจะให้ดีผมว่าเตรียมเงินสำรองจ่ายไว้บ้างก็ดีครับเผื่อว่าวันใดวันหนึ่งฉุกเฉินต้องเข้าโรงพยาบาลที่ไม่ได้อยู่เครือจะได้ทำเรื่องเบิกค่ารักษาพยาบาลได้

2021.01.28 5:25

Vinus

@เปรี้ยว จขกท. ยังไม่เคยซื้อประกันหรอคะ เพราะว่าการใช้ประกันก็เป็นแบบเดียวกับที่คุณเปรี้ยวบอกเลยค่ะ เราไม่จำเป็นจะต้องไปเบิกค่ารักษาเพิ่มมาจ่ายให้กับโรงพยาบาล แต่ประกันจะจ่ายให้กับโรงพยาบาลโดยที่เราไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวเพียงแค่เราแสดงบัตรของประกันหรือบัตรประจำตัวของเราเพื่อยืนยันว่าเรามีบริการของประกันนี้อยู่ แล้วโรงพยาบาลก็จะไปเคลียร์ค่าใช้จ่ายกับบริษัทประกันเองค่ะ

2021.03.29 15:18

ลภัสกร

กรณีที่เรายังรู้สึกตัวเราสามารถแจ้งทางโณงพยาบาลได้เลยคะว่าเรามมีประกันสุขภาพของอะไรคะ แต่ถ้าในกรณีที่เราเข้าโรงพยาบาลโดยที่เราหมดสติ อันนี้อาจจะต้องใช้เวลานิดหนึ่ง เพราะเขาจะไม่เก็บเงินเราทันทีคะ ถ้าเราฟื้นขึ้นมาแล้ว เราสามารถแจ้างทางโรงพยาบาลก็ได้คะ หรือที่จะช่วยให้ง่ายที่สุดคือพกบัตรประกันติดตัวเอาไว้เลยคะ

2021.04.25 16:44

MungMing

จขกทคงได้คำตอบไปหมดแล้วนะคะ ขอเราถามจขกทบ้างนะคะว่าประกันตัวนี้มีข้อดีข้อเสียยังงัยบ้างคะ??? สรุปที่จขกทได้เคลมไปเค้าคืนเงินให้เร็วไหมคะ หรือว่าต้องรอนาน เราอยากรู้ข้อมูลเพราะว่าอยากจะสมัครทำประกันสุขภาพไว้เหมือนกันค่ะ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าที่ไหนน่าสนใจและเหมาะกับตัวเรา ถ้าใครมีของบริษัทไหนอยากแนะนำได้เลยนะคะ

2021.06.24 11:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ใช้จ่ายค่ายาไม่เกินเท่าไหร่ในแต่ละครั้งคะ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

สามารถสมัครใช้บริการผ่านทางอินเทอร์เน็ตได้ไหมครับ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ทำไมต้องเลือกใช้แบบนี้ด้วยคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

รวมแล้วต้องจ่ายเงินเท่าไหร่คะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ทำไมประกันภัยนี้เหมาะสำหรับคนที่อยากได้ค่ารักษาพยาบาลครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เมื่อครบกำหนดสัญญาได้รับเงินเอาประกันเยอะไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี