Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่ารักษาพยาบาลแบบเหมาจ่ายหมายความว่าอย่างไรครับ

ผมใช้บริการของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 5 ตอนที่อ่านเงื่อนไขประกันภัยมีการเขียนไว้ว่า สามารถได้รับค่ารักษาพยาบาลแบบเหมาจ่ายกรณีเจ็บป่วย หรือบาดเจ็บจากอุบัติเหตุต่อการเข้าพักรักษาตัว ผมเลยอยากทราบว่าค่ารักษาพยาบาลแบบเหมาจ่ายคืออะไรครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไร เพื่อจะเอาไปเปรียบเทียบกับการคุ้มครองในกรณีที่เราเกิดอุบัติเหตุ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ช้าง

ก็หมายความว่าอะไรปีกรมธรรม์ สามารถได้รับการคุ้มครองหรือเหมาจ่ายสูงสุด 5 ล้านบาทในแบบแผนที่ 5 ไม่ว่าจะเกิดอุบัติเหตุหรือเข้ารับการรักษากี่ครั้งก็จะมีการบวกค่ารักษาพยาบาลและรวมทั้งหมดไว้ และครั้งต่อไปในการเข้ารับการรักษาก็จะรวมเงินค่ารักษาไปเรื่อยๆ จนสิ้นปีของกรมธรรม์ก็จะมีการคิดรวมทั้งหมด ต้องไม่เกินที่กำหนดเอาไว้ตามแบบแผนด้วย

2020.11.17 17:3

นิด

ก็หมายความว่า ใน 1 ปี รวมแล้วสำหรับการเข้ารับการรักษาพยาบาลในโรงพยาบาลทุกๆครั้งรวมกันต้อง ไม่เกิน 5 ล้านบาทสำหรับการคุ้มครอง ทุกค่าใช้จ่ายรวมกันนั่นเอง ทำให้เราสามารถคำนวณเกี่ยวกับการใช้บริการจากสถานโรงพยาบาลได้ ว่าเราใช้จ่ายไปเท่าไหร่แล้วถ้าคิดว่าจะเกิน ก็เพราๆกันไปใช้บริการที่โรงพยาบาลหน่อยก็ได้ จะได้ไม่ต้องจ่ายส่วนต่าง

2020.12.19 14:37

กิริณี

จะยกตัวอย่างให้ดูนะคะ อย่างเช่น วงเงินในการรักษาพยาบาลเมื่อเจ็บป่วยหรือบาดเจ็บจากอุบัติเหตุอยู่ที่5ล้านบาท (แผนที่5) แล้วเราเกิดต้องเข้าโรงพยาบาลเพราะบาดเจ็บจากอุบัติเหตุประกันก็จะจ่ายค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นให้ในวงเงิน5ล้านบาท ถ้ามีค่าใช้จ่ายในการรักษา4หมื่นบาท เราก็จะเหลือวงเงินในการรักษาครั้งถัดไป 4,960,000 บาทค่ะ อันนี้คือเราเข้าใจแบบนี้นะ

2021.01.29 7:24

Tiktok

@ช้าง คำขอบคุณคำตอบครับ ผมเข้าใจมากขึ้นแล้ว จะว่าผมโง่หรืองงก็ได้นะครับหรืออาจจะว่าไม่น่าจะถามคำถามนี้เลยก็ได้ แต่ผมไม่รู้จริงๆเพราะว่าไม่ค่อยได้ซื้อประกันอะไรที่มีความคุ้มครองมากมายแบบนี้ ไปซื้อแค่ประกันอุบัติเหตุธรรมดา แบบซื้อปีเดียวแล้วก็จบไปนะครับ ตอนนี้อ่านเงื่อนไขของรายการนี้พูดถึงการเหมาจ่ายก็เลยไม่รู้จริงๆว่าจะจ่ายให้เรายังไง

2021.03.29 15:23

ณัฐณีย์

เหมาจ่าย น่าจะเข้าใจได้ง่ายแล้วนะคะ ไม่ต้องมาอธิบายจากไทยให้เป็นไทยแล้วนะคะ เอาว่าเพื่อนๆหลายคนก็ตอบให้คุณได้เข้าใจไปแล้วว่าคำว่าเหมาจ่ายคืออะไร ไม่ทราบว่าคิดยังไงบ้างคะเกี่ยวกับประกันตัวนี้ ไม่ทราบว่า มันเหมาะกับคุณไหมคะ หรือว่า ตอนนี้ตัดสินใจหรือยังคะว่าจะซื้อประกันตัวนี้ไหม ถ้ายังลังเลอยู่ต้องรีบนะคะ

2021.04.25 16:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ใช้จ่ายค่ายาไม่เกินเท่าไหร่ในแต่ละครั้งคะ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

สามารถสมัครใช้บริการผ่านทางอินเทอร์เน็ตได้ไหมครับ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ทำไมต้องเลือกใช้แบบนี้ด้วยคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

รวมแล้วต้องจ่ายเงินเท่าไหร่คะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ทำไมประกันภัยนี้เหมาะสำหรับคนที่อยากได้ค่ารักษาพยาบาลครับ

ประกันชีวิต

สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลได้จากที่ไหนครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี