Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะวางแผนขอคืนภาษีอย่างไรดีครับ ขอแชร์ความรู้ด้วยครับ

ผมเรียบจบแล้วและได้งานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง ซึ่งรายได้เข้าข่ายต้องเสียภาษีแล้วครับ ยังไม่เคยมีประสบการณ์การยื่นขอคืนภาษีมาก่อนเลยค่ะ จึงอยากทราบว่าเราจะวางแผนคืนภาษีอย่างไรดีครับ และมีตัวไหนที่เราใช้ลดหย่อนได้บ้าง ท่านใดพอทราบรายละเอียดรบกวนขอความรู้ด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุวิชา

เลี้ยงดูบิดามารดาครับ ได้คนละ 30,000 บาท แต่มีเงื่อนไขคือบิดามารดาต้องมีอายุ 60 ปีขึ้นไป และต้องมีเงินได้ในปีไม่เกิน 30,000บาทด้วยนะครับ ซึ่งตรงนี้บิดามารดาของคู่สมรสก็นำมาใช้ได้ด้วย ภายใต้เงื่อนไขเดียวกันครับ ลดหย่อนสูงสุดคือไม่เกิน 120,000 บาทครับ (30,000 บาท/คน)

2019.08.01 18:0

จินทนา

คู่สมรสและบุตรครับ คู่สมรสได้ 60,000 บาทซึางคู่สมรสต้องไม่มีเงินได้ หรือถ้ามีเงินได้ต้องเลือกยื่นแบบแสดงรายการรวมกันในการคำนวณภาษี ในส่วนบุตรก็สามารถใล้ลดหย่อนได้ไม่เกิน 3 คน ได้คนละ 30,000 ครับ และต้องเป็นบุตรที่อายุไม่เกิน 20 ปีด้วย หากอายุ 21-25 ปีก็ต้องเรียนอยู่ระดับปวส.ขึ้นไป และบุตรเองก็ต้องมีเงินได้ไม่เกิน 30,000 บาทด้วยครับจึงจะสามารถนำมาใบ้สิทธิได้

2019.08.01 18:0

เปรม

อันดับแรกเลยคุณต้องมีหลักฐานครับการยื่นขอภาษีเงินคืนจากภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา คุณต้องมีหลักฐานในการทำงานหรือรายรับจากนายจ้างแล้วเมื่อครบกำหนด 1 ปีก็สามารถรวบรวมหลักฐานเหล่านั้นเพื่อยื่นขอภาษีคืนได้หรือบิลต่างๆที่คุณใช้จ่ายไป ที่สามารถเข้าเกณฑ์หรือเงื่อนไขสามารถขอเงินคืนได้ก็สามารถนำหลักฐานเหล่านั้นรวบรวมเพื่อยื่นขอภาษีคืนได้ครับ

2020.04.30 9:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี