Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะเริ่มสอนลูกให้รักการเก็บออมอย่างไรดีคะ

ดิฉันเป็นคุณแม่มีลูกซึ่งตอนนี้อายุ 3 ขวบเศษค่ะ อยากสอนเค้าให้รักการเก็บออมตั้งแต่เด็ก เพื่อเป็นรากฐานที่ดีในอนาคตให้แก่เค้าค่ะ แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นอธิบายยังไงให้เค้าเข้าใจ และฝึกหัดให้เค้ารักการเก็บเงินและประหยัด บางทีก็เล่าผ่านนิทานบ้าง แต่ก็ยังไม่เป็นผลค่ะ ยังคงเจออะไรก็ตื้อซื้อของอยู่เรื่อยๆค่ะ จึงอยากถามคุณแม่ท่านอื่นๆว่ามีไอเดียอะไรสอนลูกให้รักการออมได้บ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุทธิพล

ที่บ้านก็ใช้วิธีหากระปุกน่ารักๆ อาจตัวการ์ตูนที่เค้าชื่นชอบเพื่อเรียกความสนใจให้เค้าหยอดค่ะ พยายามสร้างวินัยให้แก่ลูกเราในทุกครั้งที่ได้เงินมาให้เค้าหยอดใส่กระปุกเก็บก่อนแล้วค่อยใช้ที่เหลือ ซี่งขั้นตอนตรงนี้ต้องใช้เวลาในการฝึก คุณแม่ต้องทำให้สม่ำเสมอตลอดนะคะ อาจใช้นิทานเกี่ยวกับประโยชน์การออมเล่าให้เค้าฟังร่วมไปด้วย เมื่อคุณแม่และคุณลูกหยอดกระปุกสม่ำเสมอไม่นานก็จะเต็ม เค้าจะรู้สึกภูมิใจที่ได้ทำตรงนี้ค่ะ และก็จะเคยชินกับการออมตลอดไปค่ะ

2019.08.01 18:0

Korapoo

หากระปุกให้เค้าหยอดค่ะ และต้องให้เค้าเป็นคนหยอดด้วยตัวเองนะคะ พอกระปุกเต็มเราก็ให้เค้ามีส่วนร่วมในการนับเงินในกระปุกค่ะ ซึ่งตรงนี้เค้าจะได้ความภูมิใจและได้รับประโยชน์จากการเรียนรู้ค่าเงินในเหรียญแต่ละแบบไปด้วยค่ะ จากนั้นก็ให้เอาเงินที่นับเสร็จพาเค้าไปธนาคารด้วย ให้เค้าทำการฝากด้วยตัวเองเลยค่ะ อธิบายและให้เค้าเห็นตัวเลขในสมุดบัญชีของเขาที่เพิ่มขึ้น ซึ่งพ่อแม่อาจให้รางวัลเล็กน้อย เพื่อให้เค้าเกิดกำลังใจในการเก็บออมก็ได้ค่ะ

2019.08.01 18:0

Andy

คุยกับเขาเลยให้เงินเขาไปว่าให้วันละเท่าไรแล้วให้เขาจัดการเงินเองว่าเหลือกลับบ้านเท่าไหร่ก็ให้เขาลองเก็บดูผ่านไปสักสองสามสัปดาห์ค่อยขอเขาดูว่าเขาว่าเก็บได้เท่าไรแล้ว แบบนี้ถ้าเราเห็นว่าเขาทำได้ดีก็ชมเขาถ้าเขาทำไม่ได้ก็อย่าไปบ่นเขาแค่คอยให้กำลังใจแล้วค่อยๆสอนเขาเอา ถ้าไปบังคับเขาเดียวเขาจะเยื่อกับการออมเงินเอาครับ

2020.03.22 12:48

Priscilla

การสอนลูกให้เก็บออมตั้งแต่เด็กๆก็เป็นเรื่องสำคัญค่ะ การสอนที่ดีที่สุดคือการทำให้เห็นเป็นตัวอย่างนะคะพ่อแม่เองจะต้องทำให้ลูกเห็นเป็นตัวอย่างเพราะแม่เองก็รักการเก็บออมเหมือนกันโดยการที่เวลาคุณนำเงินไปฝากธนาคารหรือนำเงินไปออมคุณก็พาลูกไปด้วยและให้เขาเอาเงินในส่วนของเขาไปพร้อมๆกันเพียงเท่านี้ลูกของคุณก็จะเห็นว่าการออมเงินนั้นสำคัญขนาดไหน

2020.04.30 9:5

คมสัน

ผมเองก็มีลูกสาว 2 คนที่บ้านของเราได้ฝึกพวกเขาให้รู้จักการประหยัดเงินตั้งแต่เล็กโดยการที่ผมกับภรรยาจะเป็นตัวอย่างให้กับเขาก่อนโดยการหยอดเงินในกระปุกเมื่อเงินเหลือจากการซื้อของและจะซื้อกระปุกออมสินลายที่เขาชอบ เมื่อพวกเขาไปโรงเรียนเราจะให้เงินไปใช้จ่ายที่โรงเรียนและสอนพวกเขาให้เหลือเงินมากหยอดในกระปุกออมสินในแต่ละวัน ซึ่งในตอนนี้พวกเขามีความสุขที่เห็นว่าพวกเขาสมารถเก็บเงินไดจำนวนหนึ่งครับ

2020.07.10 10:20

Iyara

เราใช้วิธีให้เงินค่าขนมลูกเป็นรายสัปดาห์ค่ะ (ลูกเราอายุประมาณ7ขวบ) วิธีนี้ได้ผลมาก ช่วงแรกๆเราให้ลูกไปโรงเรียนทุกวัน ลูกเราซื้อขนมซื้อของเล่นหมดเกลี้ยงไม่เคยมีเงินกลับมาหยอดกระปุกเลย เราก็เลยตัดสินใจให้เงินลูกเป็นรายสัปดาห์บอกให้ลูกไปบริหารเงินเอาเอง และสอนให้เค้าทำรายรับรายจ่ายแบบง่ายๆ และบอกว่าถ้าใช้ไม่พอก็ไม่มีให้แล้วต้องใช้ให้พอ จากนั้นมาเริ่มเห็นการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดี เริ่มมีเงินเหลือหยอดกระปุกค่ะ

2020.07.12 11:45

ดาวลูกไก่

หลายคนอาจจะเน้นเรื่องการออมเงินนะคะ แต่ฉันคิดว่านอกจากการออมเงินที่ต้องสอนลูกแล้วควรสอนเขาให้ทำงานแลกเงินด้วยเพื่อจะเห็นคุณค่าของเงินที่ได้มานั้นมากขึ้นเพราะต่อให้เขาออมเงินเก่งแต่ไม่เห็นคุณค่าของเงินก็จะใช้เงินที่ออมไว้หมดได้ง่ายๆเมื่ออยากซื้ออะไรขึ้นมานะคะ ฉันสอนลูกแบบนี้ คือ ให้ออมเงินด้วย ให้ทำงานบ้านแลกเงินด้วยค่ะ ความคิดเห็นจากคุณแม่ลูกอายุ 6 ขวบค่ะ

2020.08.11 8:29

สาวดอย

เด็กๆน่าจะชอบมีของเล่นใช่ไหมล่ะคะ ถ้าเขาอยากได้ของเล่นอะไรต้องสังเกตดูข่าวว่าและทำข้อตกลงเมื่อเขาได้ของเล่นแล้วต้องให้เขาดูแลรักษาของเล่นนั้น และเมื่อเขาโตขึ้นก็พยายามให้เขาที่จะเห็นคุณค่าของเงินโดยการดูแลรักษาของเล่นของตัวเองให้ดีก่อน ถึงจะเป็นเงื่อนไขในการซื้อของเล่นชิ้นใหม่ๆให้กับเขา เมื่อเขาโตขึ้นเขาจะได้เห็นคุณค่าของการเงินค่ะ

2020.08.29 3:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี