Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จ่ายค่าบิลยังไงดีค่ะ

ตอนนี้บิลค่าชำระของบัตรกดเงินสดยุเมะพลัส ก็ยังคิดอยู่ค่ะว่าจะจ่ายเต็มจำนวนที่บิลส่งมา หรือว่าชำระขั้นต่ำดี อยากรู้ว่าจะจ่ายแบบไหนถึงจะคุ้มกว่า และไม่เสียค่าดอกเบี้ยเยอะเกินไป ส่วนตัวไม่เคยคิดแบบนี้มาก่อนค่ะ เพราะว่าแค่คิดว่าจ่ายๆตามบิล แต่ยังสงสัยว่าถ้าจ่ายมากหรือน้อยกว่าที่มีบิลมา อันไหนดีกว่ากันค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sultana

ผมว่าถ้ามีเงินที่จะจ่ายตามบิล ก็จ่ายตามบิลดีกว่าครับ หรือถ้าให้แนะนำก็จ่ายมากกว่านั้นก็ได้ ให้คิดเป็น 10% ของเงินที่เรากดออกมาครับ เพราะว่าถ้าทำแบบนี้นี่ของเราก็จะหมดไวครับและดอกเบี้ยก็จะไม่บานปลายมาก ก็มีหลายคนที่คิดว่าจ่ายขั้นต่ำแล้วดีกว่าแต่สุดท้ายแล้วยังไงเราก็ต้องจ่ายหนี้ให้ครบอยู่ดีครับก็เลยถ้ามีเงินก็รีบจ่ายให้ครบดีกว่าครับ

2020.09.06 16:5

สาม

การจ่ายชำระค่าต่ำเป็น การหลอกให้เราที่จะเสียเวลา แทนที่จะคืนทั้งหมด จ่ายแค่ขั้นต่ำก็ได้รับ วงเงินในการใช้จ่ายจะทำให้เราเสียดอกเบี้ยเพิ่มมากขึ้นจากเงินที่เรานำออกมาใช้เพิ่มมากขึ้นนั่นเอง เป็นไปได้แนะนำนะครับว่าใช้จ่ายเฉพาะตอนที่จำเป็นจริงๆ ไม่อย่างนั้นแล้วอัตราดอกเบี้ยที่เราต้องจ่ายหรือสูญเสียไปไม่คุ้มหรอกครับ

2020.11.20 14:32

ปาร์ล

หมายถึงว่าในกรณีที่มีการชำระค่าสินเชื่อที่กู้ยืมมาใช่ไหมครับ ว่าสามารถผ่อนชำระคืนผ่านทางช่องทางไหนที่จะเสียค่าธรรมเนียมน้อยที่สุดหรือเปล่า ถ้าเป็นแบบนั้นผมแนะนำว่าให้สมัครการผ่อนชำระทางอินเตอร์เน็ตแบงค์กิ้งดีกว่าครับ ทำได้ง่ายและสะดวก ถึงแม้ว่าจะเสียค่าบริการบ้างแต่ว่าสะดวกจริงๆนะครับไม่ต้องเดินทางไปหา แหล่งที่จ่ายเอง

2020.12.21 15:51

Follow

แต่พวกบัตรกดเงินสดหรือบัตรเครดิตเนี่ยเขาก็มีสิทธิ์ให้ลูกหนี้สามารถเลือกได้นะคะ ว่าจะชำระขั้นต่ำหรือว่าจะชำระเต็มจำนวน ก็ทำยังไงได้บางครั้งบางคราวก็อาจจะมีสะดุดกันบ้างในบางเดือน การที่ธนาคารหรือสถาบันการเงินมีสิทธิ์แบบนี้ให้ลูกหนี้มันก็เป็นทางเลือกที่ดีเหมือนกันแต่ก็ไม่ใช่ว่าเราจะทำจนเป็นนิสัย ไม่มีใครอยากจะเป็นหนี้นานๆหรอกนะคะ @สาม

2021.02.16 16:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส ให้ชำระขั้นต่ำได้น้อยมากแค่ไม่ต่ำกว่า 200 บาทก็พอ ต้องระวังการใช้จ่ายของตัวเองนะ

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

คุณสมบัติของผู้สมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัส ต้องมีอายุ 20-55 ปี สงสัยว่าทำไมให้สมัครถึงแค่อายุ 55 ปีเอง?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสที่สาขา ยื่นเอกสารครบถ้วน จะได้รับการอนุมัติพร้อมรับบัตรในวันนั้นเลยเหรอ?

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส ให้ฟรีค่าธรรมเนียมในการโอนเงินเข้าบัญชีผ่านช่องทางที่กำหนด..ปกติมันน่าจะฟรีอยู่แล้วนะ

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส ให้ผ่อนชำระสินค้าได้ที่ห้างฯและร้านค้าอีกหลายแห่ง น่าจะมีสินค้าหลากหลายนะ ใช่มั้ย?

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

คนทำงานประจำ รับเงินเดือนเป็นเงินสด ไม่ได้โอนผ่านบัญชีธนาคาร สามารถสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสได้มั้ย?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี