Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขอทราบตัวลดหย่อนภาษีแต่ละตัว และสิทธิที่ใช้ได้ค่ะ

ดิฉันเรียนจบและได้งานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง ซึ่งรายได้เข้าข่ายต้องเสียภาษีค่ะ ยังไม่เคยมีประสบการณ์การยื่นขอคืนภาษีมาก่อนเลยค่ะ จึงอยากทราบว่าเราจะวางแผนคืนภาษีอย่างไรดีคะ และมีตัวไหนที่เราใช้ลดหย่อนได้บ้าง ท่านใดพอทราบรายละเอียดรบกวนขอความรู้ด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Prapaan

ซื้อ LTF RMF ครับ แต่ละตัวใช้ลดหย่อนได้ไม่เกิน 15% ของเงินได้ที่ต้องเสียภาษี หรือไม่เกิน 500,000 บาทครับ หากชอบสั้นหน่อยก็ซื้อ LTF ส่วน RMF จะต้องถือครองกันระยะยาวครับ เป็นกองทุนเพื่อวางแผนสำหรับการเกษียณ ลองสอบถามหรือไปหาซื้อได้ตามธนาคารทุกธนาคารเลยครับ

2019.08.01 18:0

Cheewaket

ซื้อประกันชีวิตค่ะ ถ้าซื้อประกันสุขภาพด้วยเดี๋ยวนี้ก็นำมาใช้ลดหย่อนได้ด้วยค่ะ สิทธิ์ของการลดหย่อนประกันชีวิตที่ได้คือ ไม่เกิน 100,000 บาท แต่ต้องตามเบี้ยที่จ่ายจริงด้วยค่ะ และต้องเป็นแบบประกันที่มีระยะเวลาของโครงการ 10 ปีขึ้นไปด้วยนะคะจึงจะนำมาใช้สิทธิ์ได้

2019.08.01 18:0

Nantipat

การลงทุนในหุ้นหรือกองทุนรวม เกณฑ์การซื้อเพื่อการบางอย่างสามารถนำมาลดหย่อนภาษีได้ค่ะ ดังนั้นโดยส่วนมากสิ่งที่หลายๆคนมักนำมาลดหย่อนภาษีก็มักจะเป็นนำมาจากการลงทุนในกองทุนรวมหรือการซื้อประกันชีวิตประกันภัยประกันสุขภาพต่างๆในวงเงินที่กำหนดได้ว่าสามารถนำมาลดหย่อนภาษีได้ค่ะ หรือแม้กระทั่งการจ่ายค่าเล่าเรียนให้ลูกๆ พ่อแม่ก็สามารถนำมาลดหย่อนภาษีได้เช่นกัน

2020.04.30 9:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี