Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบว่ามีค่าใช้จ่ายอื่นอีกไหมครับที่ต้องจ่ายนอกจากค่างวดรถ

ถึงแม้จะไม่ต้องจ่ายค่ารถเป็นเงินก้อน แต่คิดว่าคงต้องมีค่าใช้จ่่ายที่ต้องจ่ายเกี่ยวกับการดำเนินเรื่องรถในตอนแรก จึงอยากทราบว่าเมื่อตกลงทำสัญญาการเช่าซื้อกับทางธนาคารแล้ว อยากทราบว่าเราจะต้องชำระค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายอย่างอื่นไหม เช่นค่าดำเนินการเรื่องรถต่างๆ หรือว่าทางธนาคารจะเป็นคนจัดการจ่ายค่าเหล่านี้ให้ครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Annan

สำหรับค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายนั้นมีแน่นอนค่ะ ซึ่งค่าใช้จ่ายเหล่านี้เป็นค่าใช้จ่ายที่นอกเหนือจากค่างวดรถแต่ละเดือนที่เราต้องจ่ายค่ะ ซึ่งทางเราต้องเป็นฝ่ายที่จะชำระค่าใช้จ่ายเหล่านี้เอง โดยจะแบ่งเป็นสามครั้งด้วยกันที่เราต้องจ่าย ครั้งแรกค่ะก่อนเริ่มสัญญากู้ยืม และครั้งที่สองคือเมื่อครบปีที่1 และครั้งที่สามจะจ่ายตอนครบปีสุดท้ายค่ะ

2020.08.02 14:54

วิ

ดีนะคะที่ถามในเรื่องนี้ ปกติแล้วคนที่ใช้บริการของสินเชื่อรถยนต์ใหม่ ก็จะคิดถึงแต่ค่างวดที่จำเป็นต้องจ่ายหรือชำระให้กับทางธนาคาร แต่ไม่ค่อยจะคิดเกี่ยวกับค่าบริการหรือส่วนต่างที่จำเป็นต้องจ่ายตามมา ทำให้ไม่ได้คำนวณอย่างถูกต้องเกี่ยวกับรายจ่ายทั้งหมดที่จ่ายไปนั่นเอง ข้อมูลนี้สำคัญมากนะคะเพื่อที่จะใช้ตัดสินใจในการเลือกใช้บริการ

2020.11.22 15:13

นัด

แน่นอนครับว่าการออกรถใหม่จำเป็นต้องมีค่าใช้จ่ายในส่วนอื่นเพิ่มเติมเข้ามาด้วย ผมชอบเกี่ยวกับคำถามนี้นะครับเพราะว่าจะมีส่วนอื่นที่เราจะต้องจ่ายเพิ่ม ซึ่งแน่นอนว่าจะอาจจะทำให้เรารู้สึกงงว่าทำไมต้องจ่ายด้วย แต่จริงๆแล้วก็มีค่าใช้จ่ายอื่นๆเพิ่มเติมนะครับไม่ใช่แค่จ่ายค่างวดอย่างเดียว ควรที่จะเก็บเงินไว้ส่วนหนึ่งเพื่อที่จะจ่ายค่าใช้จ่ายในส่วนนั้นด้วย

2020.12.23 15:45

Tomo

ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล เห็นผมอยากรู้ว่าแล้วมันจะมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างครับช่วยแจกแจงหน่อยได้ไหม? ถ้าถามจากคนที่มีประสบการณ์มาแล้วน่าจะได้ประโยชน์มากกว่า เพราะถ้าไปอ่านแค่ขั้นตอนอะไรในข้อมูลในเว็บไซต์ปกติบางครั้งมันก็ ไม่เป็นไปตามนั้นเสมอไป ใครที่มีประสบการณ์ขอสินเชื่อรถยนต์ โดยเฉพาะของธนชาต ก็ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ

2021.02.19 6:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (ธนาคาร),สินเชื่อรถกู้เงินด่วน,All (สินเชื่อ)

ธนาคารธนชาตสินเชื่อรถเเลกเงิน ยื่นเรื่องไว โอนไว จริงหรือหลอกกันเเน่!!

ผมชื่อแมน เคยใช้บริการของสินเชื่อของทางธนาคารธนชาต เพื่อยื่นเรื่อง "รถเเลกเงิน" ตอนเเรกผมคิดเเค่ว่าจะสอบถามพนักงานเฉยๆ ถ้าจะยื่นเรื่องต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง บริการถือว่าดีมากเลยครับในตอนนั้น ผมเลยตัดสินใจจะใช้บริการ เเต่ว่าพอผมยื่นเรื่องเอกสารเสร็จเรียบร้อยเเล้ว ผมก็ต้องรอการรับอนุมัติ เพื่อจะได้รับเงิน ช้ามากครับ รอนานมากเลย โทรไปสอบถาม Call center ก็บอกจะรีบดำเนินการให้เเละติดต่อกลับมา สรุปสุดท้าย ผมต้องรอมากกว่า 1 อาทิตย์กว่าๆ ถึงจะได้รับเงินสดครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต)

สินเชื่อรถ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต)

เป็นสินเชื่อสำหรับคนที่ต้องการซื้อรถใหม่ สินเชื่อรถยนต์ใหม่ของธนาคารธนาชาตนั้นมีอัตราดอกเบี้ยที่ต่ำ และสามารถเลือกระยะเวลาผ่อนได้นานถึง 84 เดือน ผลการอนุมัติสินเชื่อก็สามารถทราบได้เร็วภายใน 1 วัน เงินดาวน์ต่ำเริ่มที่ 0% ค่าธรรมเนียมที่ต้องจ่ายคือ ค่าธรรมเนียมค่าเบี้ยประกัน ค่าธรรมเนียมค่าจดทะเบียนและค่าภาษีรถยนต์ ค่าธรรมเนียมค่ามัดจำป้ายแดง

บัตรเครดิต วีซ่า

สัมผัสสิทธิพิเศษจากบัตร Thanachart Black Diamond Visa ต้องลอง!

บัตรนี้เหมาะกับคนที่มีรายได้ 6 หลักขึ้นไป จะได้ประสบการณ์ใหม่ ในการช้อปปิ้ง ท่องเที่ยว ส่วนคืนเงินสด การใช้จ่ายทุกๆ25บาท รับคะแนนสะสม 6 คะแนนเมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ , ทุกๆ25บาทรับ4คะแนนในหมวดท่องเที่ยว และ ทุกๆ25บาทรับ 2คะแนนที่ร้านอาหาร มีแผนประกันภัยอุบัติเหตุระหว่างเดินทางวงเงินสูงสุดถึง 10 ล้านบาท

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

แม้จะเที่ยวก็ยังได้รับคะแนน Thanachart Blue Diamond MasterCard บัตรที่ช่วยให้คุณได้รับคะแนนมากยิ่งขึ้น

บัตรนี้ยิ่งเที่ยวมากได้รับคะแนนสะสมมาก ทุกการใช้จ่ายทั่วไป 25บาทรับ1คะแนน รับคะแนนสะสมสูงสุด 4เท่าเมื่อจ่ายเป็นเงินต่างประเทศ คะแนนสะสม 1,000 คะแนนรับเครดิตเงินคืน 100บาท นำไปแลกหน่วยลงทุนในกองทุน T-Cash 100บาท คะแนน T-Rewards แลกเป็นผลิตภัณฑ์การท่องเที่ยวมากว่า 100 เส้นทาง ทั้งตั๋วเครื่องบิน โรงแรม

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

Thanachart Blue Diamond Visa บัตรเครดิตที่ใช้สิทธิพิเศษที่เยอะเกินคาด

Thanachart Blue Diamon Visa คะแนนสะสมจากการชำระค่าสินค้า บริการผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ แลกของกำนัลฟรี และแลกเงินคืนเข้าบัญชีบัตรเครดิต ทุก 25บาทรับ4คะแนน เมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ และ ทุก25บาท รับ 3คะแนน เมื่อใช้จ่ายในหมวดท่องเที่ยว แบ่งชำระรายเดือนดอกเบี้ยพิเศษ 0%นาน 6เดือน มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางในวงเงิน 10ล้านบาท.

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

อยากเข้าMiracle lounge ไม่ยาก แค่มีThanachart LIVE Master card

บัตรเครดิต ธนชาติ ลีฟ มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

สินเชื่อรถ

สอบถามหน่อยครับว่าถ้าผมอยากจะซื้อรถแต่เป็นหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดอยู่ กู้ได้ไหมครับ?

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ต้องการสินเชื่อรถยนต์ของบริษัทไหนดี

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อนี้มีจุดเด่นที่น่าสนใจอะไร

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus มีอายุการใช้งานบัตรนาน 5 ปี เมื่อได้รับบัตรใหม่ ต้องจ่ายค่าทำบัตรใหม่มั้ย เท่าไหร่?

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ

หักจากบัญชีได้ไหม

สินเชื่อรถ

ผ่อนไปแล้วสักพักและถ้าอยากปิดบัญชีจะได้ส่วนลดไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี