Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าใช้จ่ายที่เราต้องจ่ายเองเมื่อทำสํญญามีอะไรบ้างค่ะ

ตั้งใจจะทำสัญญากู้ยืมการเช่าซื้อรถใหม่กับทางธนาคารธนชาติ แต่ได้ยินมาว่าปกติจะมีค่าใช้จ่ายในส่วนที่เราต้องออกเองด้วย ทั้งค่าจดทะเบียนกรรมสิทธิ์ ค่าเบี้ยประกันพรบ. ค่าภาษีรถ ค่าโอนอะไรต่างๆอนากทราบว่ามีการแบบจ่ายเป็นขั้นตอนอย่างไรบ้างค่ะ จะได้เตรียมจำนวนเงินถูกเมื่อยืนทำเรื่องค่ะ อยากทราบรายระเอียดค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Madge

สำหรับค่าใช้จ่ายที่เราต้องจ่ายนั้น สำหรับรถใหม่ก่อนทำสัญญาจะมีค่าจดทะเบียนกรรมสิทธิ์ ค่ามัดจำป้ายแดง ของรถใหม่ ค่าเบี้ยประกันพ.ร.บ. ซึ่งค่าใช้จ่ายเหล่านี้เป็นค่าใช้จ่ายที่จะจ่ายให้ตัวแทนที่จำหน่ายรถ ส่วนหลังจากนั้นเมื่อชำระค่างวดครับ 1 ปี เราต้องจ่ายค่าภาษีรถ ค่าเบี้ย พ.ร.บ. และค่าเบี้ยประกันภียรถยนต์ หลังจากนั้นเราจะจ่ายอีกที่ตอนจ่ายค่างวดครบปีสุดท้าย เราต้องจ่ายค่าภาษีรถยนต์ ค่าโอนรถ และอาจมีค่าใช้จ่ายอื่นๆอีกนิดหน่อยครับ และเพราะว่าต้องจ่ายสามครั้ง ก็สามารถเตรียมเงินแต่ละครั้งตามข้อมมูลได้เลยครับ

2020.08.03 14:54

ปริม

นอกจากค่างวดรถแล้วก็ยังมีค่าใช้จ่ายอื่นตามมาเยอะเหมือนกันนะคะ พ่ออ่านจากคอมเมนต์ด้านบนแล้วก็เห็นว่ามี ค่าบริการและส่วนต่างเยอะมากเลยที่เราจำเป็นต้องเตรียมเงิน สำหรับการจ่ายค่าค่าต่างๆนั้นด้วย สำหรับใครที่อยากจะเลือกใช้บริการของสินเชื่อธนชาตออกรถยนต์ใหม่ก็ต้องคิดดีๆเกี่ยวกับค่าส่วนต่างหรือค่าธรรมเนียม ด้วยนะคะ

2020.11.22 15:14

ะล

เป็นคำถามที่ดีนะครับสำหรับคนที่อยากจะออกรถใหม่ ถึงแม้ว่าเราจะขอใช้บริการของสินเชื่อออกรถใหม่แล้ว ไม่ใช่แค่ค่าบริการหรือค่างวดเท่านั้นที่เราจะต้องจ่ายผ่อนชำระในแต่ละเดือน แต่ก็ยังมีค่าบริการและค่าส่วนอื่นๆที่จะต้องจ่ายด้วย เป็นการป้องกันตัวเองหรือการเตรียมเงินให้พร้อมสำหรับการจ่ายเงินในส่วนนั้นด้วยครับ

2020.12.23 15:46

Tomo

@Madge ขอบคุณที่ให้ข้อมูลและแจกแจงรายละเอียดนะครับ ผมเองก็ตั้งคำถามไว้ในกระทู้อีกห้องนึงเหมือนกัน แล้วก็มาตามอ่านมีคนถามเหมือนผมด้วยพอดีเลยครับมีคนเข้ามาตอบ ผมจะได้เตรียมค่าใช้จ่ายที่จะต้องจ่าย จะว่าไปก็มีเยอะเหมือนกันนะ จะออกรถสักคันก็วุ่นวายอยู่พอสมควร โดยเฉพาะเรื่องเอกสาร ใครมีคำแนะนำที่ทำให้ทุกอย่างมันง่ายขึ้นบ้างไหมครับ?

2021.02.19 6:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (ธนาคาร),สินเชื่อรถกู้เงินด่วน,All (สินเชื่อ)

ธนาคารธนชาตสินเชื่อรถเเลกเงิน ยื่นเรื่องไว โอนไว จริงหรือหลอกกันเเน่!!

ผมชื่อแมน เคยใช้บริการของสินเชื่อของทางธนาคารธนชาต เพื่อยื่นเรื่อง "รถเเลกเงิน" ตอนเเรกผมคิดเเค่ว่าจะสอบถามพนักงานเฉยๆ ถ้าจะยื่นเรื่องต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง บริการถือว่าดีมากเลยครับในตอนนั้น ผมเลยตัดสินใจจะใช้บริการ เเต่ว่าพอผมยื่นเรื่องเอกสารเสร็จเรียบร้อยเเล้ว ผมก็ต้องรอการรับอนุมัติ เพื่อจะได้รับเงิน ช้ามากครับ รอนานมากเลย โทรไปสอบถาม Call center ก็บอกจะรีบดำเนินการให้เเละติดต่อกลับมา สรุปสุดท้าย ผมต้องรอมากกว่า 1 อาทิตย์กว่าๆ ถึงจะได้รับเงินสดครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต)

สินเชื่อรถ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต)

เป็นสินเชื่อสำหรับคนที่ต้องการซื้อรถใหม่ สินเชื่อรถยนต์ใหม่ของธนาคารธนาชาตนั้นมีอัตราดอกเบี้ยที่ต่ำ และสามารถเลือกระยะเวลาผ่อนได้นานถึง 84 เดือน ผลการอนุมัติสินเชื่อก็สามารถทราบได้เร็วภายใน 1 วัน เงินดาวน์ต่ำเริ่มที่ 0% ค่าธรรมเนียมที่ต้องจ่ายคือ ค่าธรรมเนียมค่าเบี้ยประกัน ค่าธรรมเนียมค่าจดทะเบียนและค่าภาษีรถยนต์ ค่าธรรมเนียมค่ามัดจำป้ายแดง

บัตรเครดิต วีซ่า

สัมผัสสิทธิพิเศษจากบัตร Thanachart Black Diamond Visa ต้องลอง!

บัตรนี้เหมาะกับคนที่มีรายได้ 6 หลักขึ้นไป จะได้ประสบการณ์ใหม่ ในการช้อปปิ้ง ท่องเที่ยว ส่วนคืนเงินสด การใช้จ่ายทุกๆ25บาท รับคะแนนสะสม 6 คะแนนเมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ , ทุกๆ25บาทรับ4คะแนนในหมวดท่องเที่ยว และ ทุกๆ25บาทรับ 2คะแนนที่ร้านอาหาร มีแผนประกันภัยอุบัติเหตุระหว่างเดินทางวงเงินสูงสุดถึง 10 ล้านบาท

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

แม้จะเที่ยวก็ยังได้รับคะแนน Thanachart Blue Diamond MasterCard บัตรที่ช่วยให้คุณได้รับคะแนนมากยิ่งขึ้น

บัตรนี้ยิ่งเที่ยวมากได้รับคะแนนสะสมมาก ทุกการใช้จ่ายทั่วไป 25บาทรับ1คะแนน รับคะแนนสะสมสูงสุด 4เท่าเมื่อจ่ายเป็นเงินต่างประเทศ คะแนนสะสม 1,000 คะแนนรับเครดิตเงินคืน 100บาท นำไปแลกหน่วยลงทุนในกองทุน T-Cash 100บาท คะแนน T-Rewards แลกเป็นผลิตภัณฑ์การท่องเที่ยวมากว่า 100 เส้นทาง ทั้งตั๋วเครื่องบิน โรงแรม

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

Thanachart Blue Diamond Visa บัตรเครดิตที่ใช้สิทธิพิเศษที่เยอะเกินคาด

Thanachart Blue Diamon Visa คะแนนสะสมจากการชำระค่าสินค้า บริการผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ แลกของกำนัลฟรี และแลกเงินคืนเข้าบัญชีบัตรเครดิต ทุก 25บาทรับ4คะแนน เมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ และ ทุก25บาท รับ 3คะแนน เมื่อใช้จ่ายในหมวดท่องเที่ยว แบ่งชำระรายเดือนดอกเบี้ยพิเศษ 0%นาน 6เดือน มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางในวงเงิน 10ล้านบาท.

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

อยากเข้าMiracle lounge ไม่ยาก แค่มีThanachart LIVE Master card

บัตรเครดิต ธนชาติ ลีฟ มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

สินเชื่อรถ

สอบถามหน่อยครับว่าถ้าผมอยากจะซื้อรถแต่เป็นหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดอยู่ กู้ได้ไหมครับ?

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ต้องการสินเชื่อรถยนต์ของบริษัทไหนดี

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อนี้มีจุดเด่นที่น่าสนใจอะไร

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus มีอายุการใช้งานบัตรนาน 5 ปี เมื่อได้รับบัตรใหม่ ต้องจ่ายค่าทำบัตรใหม่มั้ย เท่าไหร่?

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ

หักจากบัญชีได้ไหม

สินเชื่อรถ

ผ่อนไปแล้วสักพักและถ้าอยากปิดบัญชีจะได้ส่วนลดไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี