Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทำงานอาชีพตอนที่เรียนอยู่ค่ะ

หนู อายุ 21 ปีเป็นคนลำพูนเรียนหนังสืออยู่ที่มหาวิทยาลัยจังหวัดลำพูนหนูรู้สึกชอบกีฬาว่ายน้ำมากเลยค่ะ แต่พ่อแม่ไม่เห็นด้วยแน่นอน เพราะเขาคิดว่ากีฬาว่ายน้ำอาจจะทำให้เสียการเรียนได้ แต่หนูไม่คิดอย่างนั้นเพราะเดี๋ยวนี้มีนักมวยผู้หญิงหลายคน อยากถามนะคะว่ากีฬาว่ายน้ำ ถ้ายึดเอาเป็นอาชีพ จะได้มั้ยค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุเมธ

ถามว่ากีฬามวยเหมาะสำหรับผู้หญิงมั้ย ถ้าเป็นสมัยพ่อแม่ของเราก็คงไม่เหมาะครับเพราะผู้หญิงถูกสอนให้เป็นกุลสตรี .มวยเป็นกีฬาของลูกผู้ชายดังนั้นถ้าพ่อแม่หนูไม่สนับสนุนก็ไม่ต้องแปลกใจครับ แต่สมัยนี้ต่างออกไปเพราะมวยไทยจัดเป็นกีฬาชนิดหนึ่งที่ทั้งผู้หญิงผู้ชายสามารถ ชกมวยได้ครับ..โดยเฉพาะถ้าผู้หญิงชกมวยกลายเป็นเสน่ห์ของวงการมวย และมีการยอมอย่างเป็นทางการ จากสมาคมมวยภาคพื้นแปซิฟิกและระดับโลกด้วยครับ

2019.08.01 18:0

sarawut

ถ้าจะยึดเป็นอาชีพ ได้อยู่แล้วครับ เพราะมีผู้หญิงหลายคนได้ยึดเอากีฬานี้เป็นอาชีพหลายคน และมีรายได้สามารถเลี้ยงครอบครัวได้ แต่หนูจะตกฝึกฝนตัวเอง ซ้อมหนักเพื่อที่จะบรรลุเป้าหมายและต้อง เชื่อฟังผู้ฝึกสอน เพราะถ้าเจ้าของค่ายมวยหรือเจ้าของค่ายเห็นเรามุมานะ เขาอาจเปิดโอกาสให่เราขึ้นชก และนั่นแหละเราจะได้รับเงิน ถ้าเราเก่งเราก็จะได้ชกบ่อย เงินก็เริ่มไหลเข้ากระเป๋า ถ้าเรา มีความสามารถเป็นแชมป์ในรุ่น เราได้เงินค่าตัวค่าขึ้นชกแต่ละครังก็จะมากขึ้นตามไปด้วยหนูจึงยึดเอาเป็นอาชีพได้ครับ

2019.08.01 18:0

Bhakdi

ผมว่าอาชีพว่ายน้ำนี้ทำเล่นๆได้ครับ ที่ผมคิดแบบนี้คือคุณจะต้องเข่วร่วแข่งว่ายน้ำกี่ครังครับกว่าจะเข้าตาคนอท่นๆ แถมเท่าที่ผมเห็นๆมาคนเล่นกีฬาว่ายน้ำส่วนมากมีงานมีการทำกันทุกคนเลยครับ เขาเล่นเป็นรายได้เสริมเอง ผมว่าหางานที่มีความมั่นคงกว่านี้น่าจะดีนะครับ กีฬาว่ายน้ำนี้ไม่นานก็เล่นไม่ได้ครับสู้เอาเวลาไปเรียนจบมาจับธุรกิจสักตัวดีกว่าครับ ลูกหลานก็ได้รับประโยชน์ไปด้วยครับ

2020.03.22 13:43

Chula

ไม่ว่าจะกีฬาอะไรก็เป็นประโยชน์ทั้งนั้นแหละค่ะถ้ากีฬาที่เราเล่นสามารถสร้างรายได้หรือความสนุกให้เราได้ด้วยก็จะถือว่าเป็นการใช้ชีวิตให้คุ้มค่ามากเลยผมเองก็เป็นนักกีฬาของโรงเรียนมาตลอดแต่ก็ไม่เห็นว่าผลการเรียนของผมจะตกลง เลยสักปี ถ้าจัดเวลาดีๆผมคิดว่าเด็กๆสามารถเล่นกีฬาและเป็นนักกีฬาได้ แล้วก็เรียนดีไป พร้อมกันได้ด้วยครับ

2020.04.30 9:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี