Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องตรวจสุขภาพก่อนไหมค่ะ

เมื่อก่อนต้องมีการตรวจสุขภาพก่อนทำประกันชีวิตแบบเข้มมากๆ ถ้าไม่อย่างนั้ก็ทำประกันยาก ยิ่งแบบเป็นประกันสุขภาพด้วยแล้วต้องตรวจแบบละเอียดมากๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ต้องตรวจก็สามารถทำได้เลย ง่ายมาก เลยอยากรู้ว่าจริงๆแล้วการตรวจสุขภาพก่อนทำประกันนั้นจำเป็นไหมครับ หรือยังไงก็ทำดีกว่าครับ เพราะบางบริษัทก้ไม่เรียกร้องการตรวจอะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พรรัมภา

ถ้าไม่ให้ความสำคัญในเรื่องนี้ อาจจะมีผลเสียตามมาได้ ถ้าเราไม่ตรวจสุขภาพก่อน คือเมื่อเราต้องเข้าการรักษา และถ้าเจอว่าเรามีสุขภาพที่ไม่ดีก่อนทำประกัน การคุ้มครองของเราจะถือเป็นโมฆะทันที คือเราไม่สามารถใช้ประกันที่เราจ่ายเงินไปแล้วได้ และถ้าเราไม่รู้ว่าเราป่วยแค่ไหนก่อนทำประกัน เราอาจจะทำประกันที่คุ้มครองน้อย ดังนั้นสำคัญมากที่เราจะตรวจสุขภาพก่อนทำประกันเสมอ

2020.09.30 14:54

พล

ต้องดูก่อนนะครับว่าประกันภัยที่เราทำนั้นเกี่ยวข้องกับอะไร ถ้าเป็นเกี่ยวข้องกับโรคร้ายหรือการคุ้มครองเกี่ยวกับสุขภาพ ก็ส่วนใหญ่จะเรียกร้องให้มีการตรวจสุขภาพก่อนที่จะทำประกันภัยครับ คือว่าจะสามารถรู้ได้ว่าเราเป็นโรคอะไรมาก่อนหรือเปล่า ถ้ามีก็จะไม่สามารถที่จะเข้าเงื่อนไขในการทำประกันภัยนั้นได้ แต่ถ้าไม่เจอก็สามารถที่จะได้รับอนุญาตให้ทำประกันภัยได้ครับ

2020.11.24 12:9

ออฟ

ส่วนใหญ่แล้วถ้าเป็นประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ และให้การคุ้มครองเมื่อเสียชีวิต เป็นเหมือนการลงทุนอย่างหนึ่งที่จะได้รับผลตอบแทนในอนาคต จะไม่ค่อยมีการซีเรียสหรือการตรวจสุขภาพก่อนสมัครใช้บริการแล้วครับ อาจจะมีการตอบคำถามเรื่องสุขภาพบ้าง แต่ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ในเรื่องนี้เพียงแค่เรามีเงินจ่ายค่าเบี้ยประกันก็พอ

2020.12.26 16:3

ไข่พะโล้

ผมว่า จขกท น่าจะทำตามเงื่อนไขของบริษัทประกันนะครับ เพราะประกันชีวิตตามเจ้านายเขาก็ไม่ได้ให้เราตรวจสุขภาพแต่มีแค่ตอบคำถามสุขภาพ เราก็ทำตามที่เขามีเงื่อนไขมาละกัน แต่ถ้าเขามีเงื่อนไขให้เราตรวจสุขภาพยังไงก็ต้องตรวจครับ แต่บางครั้งถึงแม้เราไม่ได้ตรวจสุขภาพบริษัทประกันก็มาเช็คประวัติการรักษาของเรากับโรงพยาบาลอยู่แล้วนะ

2021.02.20 15:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี