Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แบบตลอดชีพเป็นยังไงค่ะ

อยากทำประกันชีวิตค่ะ ยังไม่เคยทำมาก่อนเลย ยังไม่รู้อะรมาก แต่อยากได้คุ้มครองแบบยาวๆจ่ายไม่ค่อยมาก คุ้มครองเราเรื่อยๆ ได้ยินมาว่าเราต้องทำประกันชีวิตแบบตลอดชีพ ถ้าเราอยากได้การคุ้มครองแบบนี้ แต่ก็อยากรู้ข้อมูลก่อนค่ะ ว่าเป็นยังไง ความหมายหรือลักษณะของประกันชีวิตแบบตลอดชีพเป็นยังไงหรอค่ะ ไม่รู้ว่าจะเหมือนที่เราอยากได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริวรรณ

แบบตลอดชีพนี้ เป็นประกันชีวิตที่คุ้มครองตลอดชีพของเราค่ะ แต่คุ้มครองในเรื่องการเสียชีวิตของเราแค่เท่านั้นนะค่ะ ไม่ได้เกี่ยวกับการรักษาพยาบาลใดๆ เราจะได้รับเงินก็ต่อเมื่อเราเสียชีวิตเท่านั้นค่ะ เพราะประกันแบบตลอดชีพนี้ จะเน้นการให้เงินเพื่อคนที่อยู่ในการคุ้มครองของเรา ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพ่อแม่ทำไว้ให้ลูก หรือว่าสามาีภรรยาทำไว้ให้กันแบบนี้ค่ะ

2020.07.11 16:23

หนิง

นี่เหมือนกันนะคะสัญญากรมธรรม์ประกันภัยในการคุ้มครองตลอดชีพ ใช่แล้วค่ะการประกันภัยจะเป็นเกี่ยวกับการเสียชีวิตอย่างเดียว เหมาะสำหรับการที่เราคำนวณไว้ให้ตัวเราเองหรือว่าคนอื่นได้รับผลประโยชน์ การกระทำประกันภัยแบบนี้ก็คือเป็นการหวังผลประโยชน์ เราสามารถที่จะระบุชื่อผู้รับผลประโยชน์ได้ด้วยนะคะ ก็เลยเป็นที่นิยมและผู้คนทำกันมากเลยทีเดียว

2020.11.25 13:57

กัน

หมายความว่าถึงแม้เราจะจ่ายเบี้ยประกันภัยครบแล้ว ก็ยังจะสามารถได้รับการคุ้มครองตลอดชีวิตนั่นเอง แต่ก็ต้องดูด้วยนะคะเกี่ยวกับเงื่อนไขการให้การคุ้มครอง ไม่ใช่ว่าจะได้รับผลประโยชน์ในการดูแลค่ารักษาทุกอย่างหรอก แต่จะมีเงื่อนไขที่มีการอธิบายไว้ในใบเอกสารด้วย ก่อนจะทำการเซ็นสัญญาเลือกเอากรมธรรม์ก็อ่านให้รอบคอบก่อนนะครับ

2020.12.26 16:18

ปังปิ้ง

@กัน ก็อย่างว่านะ ประกันชีวิตตลอดชีพก็คือทำแล้วก็ต้องทำตลอดไป ก่อนทำก็เลยต้องอ่านเงื่อนไขหรือศึกษากรมธรรม์ให้ดีก่อน แล้วก็ส่วนมากคนที่ทำประกันแบบนี้ก็คือหวังจะให้เงินก้อนเป็นมรดกให้ลูกหลานไม่ว่าจะเป็นเงินก้อนที่ได้ตอนครบสัญญาหรือเงินชดเชยที่ได้ในกรณีเสียชีวิต บางคนทำประกันชีวิตตลอดชีพได้ตั้งแต่อายุยังน้อยแต่คนส่วนมากก็เลือกทำตอนที่ใกล้จะถึงวัยเกษียณน่ะ

2021.02.21 7:24

Fuji

จขกท เงินเก็บเยอะไหม? เป็นคนที่ออมเงินได้หรือเปล่า คือมีนิสัยการออมที่ดีไหม? ที่ผมถามนี้ไม่ได้อยากรู้นะครับ แต่อยากจะให้จขกทถามตัวเองอีกที ก่อนที่จะซื้อประกันชีวิต เพราะประกันชีวิตมีหลายแบบ ถ้าซื้อประกันชีวิตระยะยาวแบบไม่มีเงินคืน หรือไม่มีเงินปันผลเลย ก็เหมาะสมกับคนที่มีนิสัยการออมที่ดีอยู่แล้วครับ แต่ถ้ามีนิสัยการออมที่ไม่ดี ก็ควรเลือกซื้อประกันชีวิตที่มีเงินคืนหรือว่าเงินปันผลจะดีกว่า

2021.09.16 16:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี