Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ลูกของผมจะเกิดกลางเดือนหน้า หมอบอกผมกับภรรยาแบบนี้ครับ แต่จริงๆแล้วผมอยากทำประกันให้ลูก ผมเตรียมหลายอย่างไว้พร้อมมากๆ แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วลูกผมเกิดก่อนกำหนดครับ ผมดีใจมาก แต่ก็สงสัยว่าถ้าลูกของผมเกิดก่อนกำหนด ผมจะสามารถทำประกันชีวิตหรือว่าประกันสุขภาพ หรือประกันอื่นๆให้ลูกของผมได้ไหมครับ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Hepsibah

ในกรณีของเด็กที่เกิดก่อนกำหนด สามารถทำประกันได้ไหม คำตอบคือสามารถทำได้ค่ะ จากประสบการณ์ของตัวเองลูกของฉันก็เกิดก่อนกำหนดค่ะ เราเลย ปรึกษากับทางประกันว่าจะทำได้ไหมแต่เค้าบอกว่าสามารถทำได้ แต่เราต้องยินยอมให้ทางบริษัทตรวจสอบเอกสารสุขภาพลูกของเราก่อนค่ะ ว่าสุขภาพเค้าเป็นยังไงบ้าง หลังจากนั้นทางประกันก็จะบอกว่า ลูกของเราสามารถทำประกันแบบไหนและมีการคุ้มครองอะไรบ้าง

2020.07.25 16:23

สินใจ

ทำได้หมดแหละค่ะ ถึงแม้ว่าจะเกิดก่อนกำหนดก็ถือว่าเป็นชีวิตเหมือนกัน สามารถเลือกทำประกันที่จะให้การคุ้มครองเกี่ยวกับเรื่องของสุขภาพได้ จริงๆแล้วประกันภัยมีการกำหนดเกี่ยวกับอายุของผู้ประกันภัยด้วยนะคะ น่าจะเลือกประกันภัยที่ให้การคุ้มครองตั้งแต่คลอดเเรกๆเลย อย่างเช่น คุ้มครองเกี่ยวกับโรคติดต่อที่มาจากยุงที่เป็นพาหะค่ะ

2020.11.25 14:31

ยศ

สามารถทำได้ครับ ถ้าเด็กมีสุขภาพดีและแข็งแรง เมื่อเด็กออกมาแล้วก็จำเป็นต้องมีการตรวจสุขภาพก่อนที่จะสมัครใช้บริการของ กรมทัณฑ์ประกันภัยได้นะครับ ทำเอาไว้ตั้งแต่เด็กๆก็ดีเหมือนกัน เพราะว่าจะได้เป็นการป้องกันค่ารักษาพยาบาลและการดูแลที่ดีในสถานพยาบาลที่เราเลือกเองได้ด้วย เป็นหน้าที่ของพ่อแม่ที่จะต้องคิดตั้งแต่แรกเกี่ยวกับเรื่องนี้นะครับ

2020.12.27 16:59

Laguna

สรุปว่าทำได้นะคะ เหมือนที่คนอื่นตอบมาแล้วนั่นแหละค่ะ ก็คือน้องคลอดออกมาแล้วไม่ว่าจะคลอด ตามที่กำหนดหรือว่าคลอดก่อนกำหนดก็ถือว่าเป็นเด็กแรกคลอดค่ะ ยังไงขอแนะนำคุณแม่ให้ทำประกันสุขภาพนะคะ เหมาะกับเด็กวัยแรกคลอดที่สุดเลย แต่ถ้าคุณแม่อยากทำประกันชีวิตให้น้องด้วยก็ได้นะ แต่ในฐานะที่เป็นแม่เหมือนกัน ประกันสุขภาพขอแนะนำเลยค่ะ

2021.02.21 17:50

แน่งน้อย

การนับอายุของเด็ก ไม่ใช่นับจากตอนที่อยู่ในท้องคะ บ้านเราไม่เหมือนประเทศเกาหลีคะ ถ้าเป็นประเทศเกาหลี เขานับอายุตังแต่เราท้องเลยคะ ถ้าคนไทยออกมาแล้วเริ่มนับ 1วันคะ ดังนั้นไม่ต้องกังวลนะคะ ประกันของเด็กสามารถทำได้คะ แต่ไม่ทราบว่าจะทำของอะไรเหรอ ได้ยินมาว่าของ AIA เขาจะยกเลิกแล้วนะคะ ถ้ารีบๆซื้อตอนนี้น่าจะทันนะคะ

2021.08.09 14:43

Chonchi

เคยอ่านเจอว่าประกันบางฉบับรับผู้สมัครตั้งแต่แรกเกิด อ่านกระทู้นี้ก็คิดว่าคุณพ่อคุณแม่สามารถซื้อประกันให้ลูกได้เลยซะอีก เพราะถือว่าเป็นเด็กแรกเกิดเหมือนกัน เพิ่งรู้จากคอมเม้นท์ด้านบนว่าต้องมีการตรวจสุขภาพก่อน หรือเป็นเพราะว่าน้องเกิดก่อนกำหนดเลยต้องตรวจ ไม่เคยรู้เรื่องนี้อะค่ะ ถ้ามีใครรู้ก็มาแนะนำได้นะคะ

2021.09.27 15:58

อนุชา

บ้านเราเขานับอายุเด็กตอนที่คลอดครับ ไมไ่ด้นับเหมือนกับประเทศเกาหลี ดังนั้น การคลอดก่อนกำหนด ไม่ได้เอามาเกี่ยวข้องกับช่วงอายุของลูกคุณแต่อย่างใดเลยครับ สามารถทำได้ทุกอย่างแบบที่คุณเห็นควรเลยครับ แต่ว่าแต่ลูกของคุณแข็งแรงดีนะครับ เพราะเด็กที่คลอดก่อนกำหนดส่วนใหญ่ มักจะมีปัญหาในเรื่องของสุขภาพ ไม่ทราบมีอะไรที่น่าเป็นห่วงไหม

2022.01.14 13:54

อธิรัฐ

เป็นประกันแบบไหนเหรอครับ ที่จะซื้อให้ลูกที่เกิดใหม่คนนี้ครับ ใช่เป็นตัวที่ตุ้มครองเด็กแรกเกิดโดยเฉพาะไหมครับ ผมเคยเจอมานะครับประกันพวกนนี้คุ้มครองดีนะ เด็กเล็กๆโดยเฉพาะเด็กที่เกิดใหม่ๆ มีความเสี่ยงที่จะเจ็บป่วยได้ง่ายกว่าเด็กที่อายุเยอะแล้ว แถมการรักษาก็แพงกว่าด้วย ดีแล้วถ้าสามารถซื้อการคุ้มครองให้ลูกได้ทำเลย

2022.02.24 15:14

-Napapat-

คำถามของเจ้ากระทู้น่าสนใจนะคะที่บอกว่า "ถ้าลูกเกิดก่อนกำหนดจะสามารถทำประกันชีวิต ประกันสุขภาพ หรือประกันอื่นๆให้ลูกได้ไหม?" ก็จริงนะที่เรามักจะเห็นบ่อยๆว่าประกันชีวิตเนี่ยเด็กแรกเกิดสามารถทำได้ แต่สำหรับเด็กที่คลอดก่อนกำหนด เราเองก็ไม่เคยนึกถึงเรื่องนี้มาก่อนเลยนะคะ เพิ่งมานึกถึงก็ตอนที่มาเจอกระทู้นี้ล่ะค่ะ

2022.04.09 15:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี