Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หลักการของการยึดทรัพย์มีอะไรบ้างครับ

สวัสดีครับตอนนี้ผมอายุ 30 ปี ทำอาชีพเป็นพนักงานบริษัทอยู่ในตัวเมืองครับ อยากทราบว่าหลักการยึดทรัพย์มีอะไรบ้างเพราะตอนนี้ผมกำลังจะโดนยึดครับ เลยอยากรู้ไว้บ้างเผื่อจะโดนโกงเอาน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Putsaya

เท่าที่จำได้นะคะหลักเกณฑ์การยึดทรัพย์มีอยู่ 2 อย่างค่ะ ที่มั่นใจเลยคือทรัพย์สินที่เป็นข้าวของเครื่องใช้ต่างๆ เช่น เครื่องปรับอากาศ โทรทัศน์ เครื่องใช้ไฟฟ้าในครัว รวมทั้งหมด 50,000 บาทแรก เจ้าหนี้ห้ามยึด แต่ถ้าหากเป็นของที่ไม่ได้จำเป็นต่อการใช้ชีวิตเท่าไหร่ เช่น เพชรพลอย เครื่องประดับต่างๆ เจ้าหนี้สามารถยึดของเหล่านี้ได้ เพราะไม่ได้มีผลต่อการดำรงชีวิต ถ้าไม่มีของเหล่านี้ค่ะ

2019.08.01 18:0

พรรัมภา

สำหรับหลักเกณฑ์การยึดทรัพย์นะคะ ทรัพย์สินต่างๆที่เป็นเครื่องมือที่ใช้ทำมาหากินของลูกหนี้ เช่น เครื่องจักรที่ใช้ในการทำกิจการ คอมพิวเตอร์ ถ้าหากว่ามูลค่ารวมกันถึง 100,000 บาทแรก เจ้าหนี้ห้ามยึด แต่ถ้าหากของชิ้นนั้นมีแค่ชิ้นเดียวแต่มูลค่าเกิน 100,000 สามารถยื่นเรื่องร้องขอต่อศาลได้ สามารถขอให้ยกเว้นการยึดสินทรัพย์นี้ได้ค่ะ

2019.08.01 18:0

Panthorn

การยึดทรัพย์ ขอยกตัวอย่าง เกี่ยวกับการติดค้างชำระหนี้สินเชื่อบางอย่าง แล้วมีหมายศาลออกมาแล้วคุณไม่ไปเจรจาไกล่เกลี่ยถือไปพบกับเจ้าหนี้ก็อาจจะทำให้มีหนังสือยื่นออกมาเพื่อยึดทรัพย์ของคุณแต่ทางสถาบันการเงินก็มีเงื่อนไขในการยึดทรัพย์ของคุณนะคะไม่ใช่ว่าคุณ จะถูกยึดทรัพย์อะไรไปก็ได้จะมีเงื่อนไขและข้อกำหนดอยู่อย่างเช่นถ้าคุณมีเงินฝากในธนาคารนิดหน่อยทางเจ้าหนี้ก็ไม่สามารถจะมายึดทรัพย์ของคุณได้ ต้องมีเงินฝากในธนาคารในจำนวนที่ตรงตามเงื่อนไขหรือในจำนวนมากๆเท่านั้น

2020.04.30 9:9

Prayut

จริงๆอยากทราบว่าคุณได้ไปศาลแล้วไหม?? การยึดทรัพย์ไม่ใช่อยู่ๆเจ้าหนี้จะมายึดทรัพย์ของเราได้เลยทันทีนะครับ เจ้าหนี้ต้องมีการดำเนินการฟ้องร้องจนชนะคดีแพ่งก่อน ซึ่งในระหว่างที่ขึ้นศาลจขกทสามารถขอประนีประนอมกับเจ้าหนี้ได้ว่าเราสามารถชำระได้เท่าไหร่ในแต่ละเดือน อีกอย่างการจะยึดทรัพย์ได้ต้องมีหมายศาลครับซึ่งหมายนี้จะออกมาก็ต่อเมื่อเราแพ้คดี ถึงจะยึดทรัพย์เราได้

2020.07.03 8:12

PANU_

ต้องมีการขึ้นศาลก่อนนะครับ และมีการตัดสินจากศาลแล้วเท่านั้น โจทก์ถึงจะสามารถดำเนินเรื่องการยึดทรัพย์ได้ แต่ถ้าไม่มีการขึ้นโรงขึ้นศาลก็ยังไม่ต้องกังวลไป แต่ให้รีบไปคุยกัยเจ้าหนี้ของเราก่อน ก่อนที่จะมีการยื่นเรื่องฟ้องและถึงศาล เพราะว่าทางโจทก์จะเตรียมหลักฐานที่เราผิดสัญญา ให้ศาลได้ตัดสินยึดทรัพย์เราครับ

2020.07.31 12:9

บรรจง

การยึดทรัพย์สินในกรณีที่ลูกหนี้ติดค้างหนี้ เจ้าหนี้ไม่สามารถทำได้ทันทีนะครับ ต้องเป็นคำสั่งของศาลเท่านั้นที่จะสามารถทำได้ ดังนั้นคุณไม่ต้องกังวลครับเพราะเจ้าหนี้ต้องฟ้องศาลอย่างแน่นอน แล้วเมื่อเรื่องมาถึงศาลก็จะมีการประนีประนอมกันอยู่แล้ว แต่ถ้าไม่สามารถตกลงกันได้ในที่สุดศาลจะบอกว่าให้เจ้าหนี้สามารถยึดทรัพย์สินของลูกหนี้ได้ ตอนนั้นผมว่าคุณคงไม่ปล่อยให้ทำอย่างนั้นแน่นอน

2020.08.25 6:15

810Cartoon**

เรื่องการยึดทรัพย์ของเจ้าของกระทู้ไปถึงไหนแล้ว มันถูกต้องตามกฎหมายมั้ยทางเจ้าหนี้ไม่ได้มาบังคับขู่เข็ญเอาเองใช่มั้ยคะ? เห็นเม้นท์นึงพูดถึงเรื่องคำสั่งศาลหรืออะไรเนี่ยอะค่ะ เราเองก็ไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับกฎหมายการยึดทรัพย์ ได้มารู้จากกระทู้นี้ก็ถือเป็นความรู้ใหม่ค่ะ ดีนะที่ยังเอาทรัพย์สินที่เป็นอุปกรณ์ทำมาหากินไว้ให้ก่อนน่ะค่ะ

2020.08.31 11:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี