Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีรถยนต์มือสองทำประกันดีไหมคะ?

คือพอดีเราได้รถมาจากคุณอาค่ะ คุณอาเป็นข้าราชการถอยรถคันใหม่ก็เลยเอารถคันเก่าที่คุณอาใช้มาหลายปีแล้วให้เรา เราก็ซื้อต่อแต่ไม่ได้แพงมาก คุณอาเขาก็อยากให้เราอยู่แล้ว แต่เราจ่ายเงินด้วยจะได้ไม่น่าเกลียด แต่ทีนี้คุณอาทำประกันภัยรถยนต์ไว้อยู่แล้วค่ะ แต่สิ้นปีนี้กำลังจะหมด เราก็มาคิดว่าในเมื่อมันเป็นรถยนต์มือสองเราควรทำประกันภัยรถยนต์ไว้ดีไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Gabrilla

ก็ต้องดูหลายๆอย่างครับ อย่างเช่นถ้ารถมือสองที่มียังไม่เก่ามาก เราก็สามารถทำประกันภัยได้ แต่ควรทำประกันภัยรถยนต์ดีไหมก็ต้องดูหลายๆอย่างด้วยอย่างเช่น 1 เรื่องเงินเรามีเงินจ่ายค่าประกันที่เราอยากจะทำหรือเปล่าสองก็คือความชำนาญในการขับของเรา ถ้าใช้ชีวิตบนท้องถนนยังไงก็มีความเสี่ยงอยู่แล้วแหละครับแต่จะเสี่ยงมากเสี่ยงน้อยก็ขึ้นอยู่กับวิธีการขับของเราด้วยถ้าเราเป็นคนที่ขับรถประมาทหรือมีโอกาสเฉี่ยวชนบ่อยผมก็แนะนำว่าให้ทำประกันไว้ดีกว่านะครับ

2020.07.16 15:25

ช้าง

ทำประกันก็ย่อมดีกว่าครับ การมีประกันจะช่วยเราเคลียร์ตอนที่มีปัญหารถชนได้ง่ายกว่า และสามารถช่วยในค่าซ่อมรถของตัวเราเองและคู่กรณีได้ด้วย เลือกเป็นประกัน 3+ ก็ได้ครับ ราคาถูกดี ซ่อมรถให้คู่กรณี ส่วนรถตัวเองก็ให้คู่กรณีซ่อมให้ถ้าเขามีประกัน หรือไม่ก็ซ่อมเอาเองก็ได้ถ้าไปชนเขา อย่างน้อยๆก็จะช่วยเซฟค่าใช้จ่ายได้มากอยู่ที่เดียวนะครับ

2020.11.29 14:13

พี่ต้น

รถยนต์มือสองถ้าไม่เก่าจนเกินไปสามารถที่จะทำประกันได้ ไม่ว่าประกันชั้นไหนก็ควรจะทำครับ ยิ่งเป็นรถยนต์มือสองผมว่ายิ่งต้องทำเลยนะเพราะว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุหรือว่าเกิดความเสียหายขึ้นมาเนี่ยมันจะซ่อมยากกว่ารถใหม่ป้ายแดง ก็เปรียบเหมือนของเก่านั่นแหละครับถ้าเสียหายก็จะซ่อมให้กลับมาเหมือนเดิมได้ยากกว่า เขามันผุพังแล้วแต่ของใหม่เสียหายก็ยังซ่อมง่ายกว่า ก็เลยคิดว่าประกันควรจะทำเอาไว้ครับ

2020.12.04 12:13

Moonlight

@พี่ต้น ตอนแรกก็คิดว่าถ้าเป็นรถเก่า ถึงแม้จะเลี้ยงสามารถทำประกันได้ก็ไม่อยากจะทำ อ่านความคิดเห็นของคุณแล้วความคิดก็เปลี่ยนค่ะ เริ่มเห็นด้วยที่ว่ายิ่งเป็นรถเก่าก็ยังต้องทำประกันเพราะมีโอกาสที่จะเสีย มากกว่ารถใหม่ ถ้ามีประกันช่วยจ่ายค่าซ่อมก็ดีกว่า น่าจะได้ซ่อมบ่อยๆอยู่เหมือนกัน จะทำประกันรถยนต์ชั้น 2 ทำของที่ไหนดีคะ?

2021.02.24 6:47

Matt

@ช้าง ขอบคุณที่แนะนำนะคะ ก็ยังสองจิตสองใจอยู่เลย เพราะว่ารถมือสองของเราเนี่ย ก็ยังไม่ได้เก่ามาก แต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้เลย อาทิตย์นึงถึงจะใช้ 2 วัน บางครั้งก็แค่ออกไปซื้อของนู่นนี่นั่นเข้าบ้าน เพราะวันธรรมดาทั่วไปก็ทำงานอยู่ที่บ้าน ก็เลยอยู่ในช่วงที่คิดอยากจะประหยัดน้ำประหยัดนี่ ประกันชั้น 3+ ที่คุณแนะนำก็น่าสนค่ะ

2021.05.14 10:22

Pavit63

"รถยนต์มือสอง ควรทำประกันภัยรถยนต์ไว้ดีไหม? ดีครับ ดีมากด้วย สำหรับคนที่มีรถยนต์เป็นของตัวเอง ขับรถไปไหนมาไหนบ่อยๆ การมีประกันภัยรถยนต์ช่วยให้อุ่นใจไม่น้อยเลยครับ คุณอาของเจ้าของกระทู้เคยทำประกันภัยรถยนต์ชั้นไหนไว้ครับ ทำแบบเดียวกับของคุณอาเลยก็ได้ แต่จะเปลี่ยนบริษัทประกันหรือเปล่า อันนี้แล้วแต่คุณจะสะดวก

2021.05.19 13:4

สาวน้อยปะแป้ง

@ช้าง มีประกันรถยนต์ดีกว่าจริงๆด้วยค่ะ อันนี้เจอมากับตัวเลย มีรถยนต์มือสองเหมือนกัน พอดีช่วงนั้นเงินหมุนไม่ทัน ไม่ได้ต่อประกันแล้วเกิดอุบัติเหตุไง คือลำบากอยู่แล้วลำบากเข้าไปใหญ่ แต่ดีนะไกล่เกลี่ยกันได้ก็เลยผ่อนค่าเสียหายไป รถเราเองก็กว่าจะได้ซ่อมแต่ดีที่ยังขับได้อยู่เสียหายภายนอก ก็เลยคิดว่าประกันรถยนต์ควรมีจริงๆค่ะ

2021.07.14 16:8

ครีมขาว08

เห็นหลายคอมเม้นท์บอกว่า ถ้ารถยนต์ไม่เก่าจนเกินไปก็ทำประกันภัยรถยนต์ได้ หมายความว่า ถ้ารถยนต์คันนั้นเก่ามากๆจะไม่สามารถทำประกันภัยรถยนต์ได้เหรอคะ? มันต้องเก่าขนาดไหนถึงทำประกันไม่ได้อะคะ เราอยากรู้อะค่ะ ที่จริงเราเคยคิดว่ารถยนต์ทำประกันได้เหมือนกันหมด ถ้ารถยนต์คันไหนทำประกันไม่ได้ น่าเป็นห่วงเนอะ ซื้อรถใหม่ก็แพง

2021.09.05 13:23

SIMI

@สาวน้อยปะแป้ง นั่นไงเจอเข้าแล้ว!!! อย่ามองข้ามประกันรถยนต์เลยนะคะเหมือนอย่างตัวอย่างประสบการณ์ของคุณคนนี้ ลำบากแล้วก็ยิ่งลำบากเข้าไปอีกนึกภาพออกเลยค่ะ ถ้าไม่มีเงินสำรองแล้วแถมไม่มีประกันรถยนต์เพราะเกิดอุบัติเหตุเครียดมากจริงๆนะคะ แต่ดีนะที่คุณคงไม่ได้เป็นอะไรมาก เพราะถ้าบวกค่ารักษาเข้าไปอีกก็คงแย่ ดีนะคะที่ไกล่เกลี่ยกับคู่กรณีได้

2021.09.09 12:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี