Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 คุ้มครองอะไรบ้างครับ?

คือผมอยากจะรู้ว่าเห็นที่เขาโฆษณาโฆษณาการเข้าร่วมประกันภัยรถยนต์ ส่วนใหญ่แล้วหลายคนก็แนะนำให้คนซื้อ ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ตอนนี้ผมยังไม่ได้ซื้อรถ แต่สนใจข้อมูลของประกันภัยรถยนต์แต่ละแบบ อย่างเช่น ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 ที่ผมเห็นโฆษณาบ่อยๆเนี่ย มันให้ความคุ้มครองอะไรบ้างครับ? เพราะผมได้ยินมาว่ามันน่าจะราคาถูกสุดในหมู่ประกันภัยรถยนต์ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sadie

ต่อประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 คิดว่ามีไว้เพื่อคุ้มครองความเสียหายที่เกิดขึ้นกับคู่กรณีของเราค่ะ ก็คือทำประกันภัยชั้น 3 เผื่อไว้ว่าเราไปชนใครแล้วไม่มีจ่ายเขา ประกันภัยชั้น 3 ก็จะช่วยรับผิดชอบตรงนี้ให้ แต่ถ้าเราหวังจะให้ประกันภัยชั้น 3 คุ้มครองหรือว่ารับผิดชอบความเสียหายที่เกิดขึ้นกับเราด้วยแล้วเนี่ยไม่ได้ค่ะ สำหรับเราคิดว่าประกันภัยชั้น 3 เหมาะกับรถยนต์เก่าๆค่ะ

2020.07.27 15:25

อ้วน

ประกันภัยชั้น 3 ก็จะให้การคุ้มครองในเรื่องของการเกิดอุบัติเหตุขึ้น และให้การคุ้มครองซ่อมรถของคู่กรณีเป็นส่วนใหญ่ครับ ถ้าอย่างน้อยคู่กรณีมีประกันภัยชั้น 3 ก็จะให้การซ่อมรถเราเป็นผลตอบแทน เนื่องจากราคาของค่าประกันภัยถูกกว่าประกันชั้นอื่น ทำให้มีการใช้งานประกันภัยชั้น 3 กันแบบนี้ แต่ถ้าเราเป็นฝ่ายผิดก็ต้องซ่อมรถของตัวเองด้วยเงินตัวเองครับ

2020.11.29 14:53

นายสิน

ดูๆไปแล้วประกันชั้น 3 ถึงจะมีเบี้ยประกันที่ถูก แต่ถ้ารถของผมอายุมาก มันก็คงจะเลือกประกันชั้น 2 ทำไปก่อน เพราะว่าในส่วนของค่าใช้จ่ายถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ผมว่า อาจจะไม่พอ เพราะประกันชั้น 3 รับผิดชอบค่าใช้จ่ายของคู่กรณีเท่านั้นแต่ถ้าเกิดรถของเราเสียหายเยอะต้องซ่อมใหญ่ ก็คงจะลำบากแน่ ว่าแต่ว่าการชั้น 2 นี้คุ้มครองแบบไหน?

2020.12.05 10:47

Book...

ตอนแรกก็อยากจะทำประกันชั้น 3 เพราะว่าเบี้ยประกันถูกกว่า แต่ดูไปดูมาก็ไม่ได้ถูกกว่าประกันชั้น 2 มากเท่าไหร่ แต่ประกันชั้น 2 ให้ความคุ้มครองที่น่าพอใจมากกว่า จ่ายแพงกว่านิดหน่อยก็ไม่เป็นไร ก็เลยคิดเหมือนกับคุณ@นายสิน ว่าจะทำประกันชั้น 2 ดีกว่าค่ะ เผื่อเกิดอุบัติเหตุแล้วรถของเรา ต้องซ่อมด้วยเหมือนกัน หรือว่าเผื่อคู่กรณี ไม่มีประกัน

2021.02.24 17:28

KinniK

ซื้อรถยนต์แล้วหรือยังครับ ถ้าเจ้าของกระทู้ซื้อรถแล้ว หากว่ารถของคุณยังทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ได้อยู่ก็น่าทำนะครับ เพราะจะได้รับความคุ้มมครองในหลายกรณี แต่ถ้าอายุรถของคุณไม่สามารถทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ได้แล้ว เป็นประกันภัยชั้นอื่นก็ยังใช้ได้อยู่ อย่างไรก็ตาม การขับรถด้วยความระมัดระวังนั้นดีที่สุดแล้วครับ

2021.05.14 15:19

Minna

ปกติถ้าเราซื้อรถเขาจะมีแถมประกันชั้น 1 ให้อยู่แล้วนะคะ เราไม่แน่ใจว่าแล้วแต่ที่หรือเปล่าแต่ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนั้น ถ้าคุณเพิ่งเริ่มขับรถได้ไม่นานก็แนะนำว่าปีแรกก็ต่อไปเถอะค่ะถ้าประกันหมด เพราะว่าอย่างน้อยมันก็จะให้ความคุ้มครองคุณมากพอสมควรสำหรับคนที่มือใหม่หัดขับนะ แต่ถ้าคุณขับรถได้อยู่แล้วก็ไม่จำเป็นที่จะต้องทำประกันชั้น 1 แค่ประกันชั้น 2 หรือ2+ ก็พอ

2021.05.31 5:17

P'บอล

@Minna ถ้าสำหรับรถใหม่ป้ายแดง หรือว่ารถที่ยังอายุไม่มาก ที่ไปซื้อจากเต็นท์รถ หรือแม้แต่รถบ้านที่ไปซื้อมาก็ตาม ก็จะมี ประกัน ติดรถใหม่แล้วส่วนมากก็เป็นประกันรถยนต์ชั้น 1 แต่อันนี้ถ้าพูดถึงรถยนต์มือสองที่อายุมากแล้ว ไม่สามารถทำประกันชั้น 1 ได้ ต้องเลือกทำประกันชั้น 2 ชั้น 3 ซึ่งสำหรับผมคิดว่าเลือกชั้น 2 ก็ยังดีกว่า อย่างน้อยก็แบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายของเราไปได้มากกว่า

2021.07.11 14:18

VIXX

ก็ไม่รู้สินะ รถผมก็ใช้มาหลายปีแล้วแต่ยังซื้อประกันชั้น 1 ได้อยู่ ผมก็ไม่เคยทำประกันรถยนต์ชั้นอื่นมาก่อนทำแต่ประกันชั้น 1 แต่ก็ดีที่ได้มาอ่านคอมเม้นก็ได้ข้อมูลหลายอย่างเกี่ยวกับประกันรถยนต์ชั้น 2 และชั้น 3 ขอบคุณจขกทที่มาถามแล้วกันนะครับ อ่านเผื่อไว้ครับเผื่ออนาคต ถ้ารถอายุมากขึ้นทำประกันชั้น 1 ไม่ได้ ก็ต้องเลือกทำประกันรถยนต์แบบอื่นเหมือนกัน

2021.09.08 13:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี