Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยชั้น 2 คุ้มครองอะไรบ้างครับ?

เวลาจะทำประกันภัยรถยนต์ ถามเพื่อนถามคนรู้จักก็มีแต่คนแนะนำให้ทำประกันภัยชั้น 1 แต่ทีนี้ถ้าจะทำประกันภัยรถยนต์ มันก็ไม่ได้มีแต่ประกันภัยชั้น 1 ใช่ไหมครับ มันมีประกันภัยหลายชั้น หลายระดับ และทีนี้ผมอยากรู้ว่าถ้าจะทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 เนี่ยประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ที่บริษัทประกันภัยโฆษณามันคุ้มครองอะไรบ้างครับ? เพราะผมรู้สึกว่าถ้าซื้อกลางๆก็ดีกว่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุพิศ

ก็ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 อาจจะดีไม่เท่าประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 แต่ความคุ้มครองก็ถือว่าอยู่ในระดับที่โอเคค่ะถ้าเราเลือกบริษัทประกันภัยรถยนต์ดีๆ แต่ละบริษัทก็จะให้วงเงินความคุ้มครองต่างกัน แต่ว่าส่วนใหญ่แล้วถ้าเป็นประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ก็จะรับผิดชอบกรณีที่สูญเสียอวัยวะสำคัญหรือว่าเสียชีวิตด้วยไม่ว่าจะเป็นคู่กรณีหรือว่าตัวเราที่เป็นคนทำประกันก็ตามแต่ในด้านของทรัพย์สินเสียหายประกันภัยชั้น 2 จะคุ้มครองแค่คู่กรณีเท่านั้นค่ะ

2020.07.29 15:25

ฝ้าย

ต้องดูในเรื่องของใครผิดใครถูกด้วยนะคะ ไม่ใช่ว่าจะให้การคุ้มครองแต่คู่กรณีอย่างเดียว ถ้าเราเป็นฝ่ายถูกก็จะสามารถให้ช่วยเหลือในค่าซ่อมรถของคู่กรณีและรถของเราด้วย ดังนั้นต้องระวังเขาไม่ว่าใช้ประกันชั้นไหนถ้าไม่ใช่ชั้น 1 ก็ต้องขับรถดีๆอย่าให้เป็นฝ่ายผิด ไม่อย่างนั้นแล้วก็ต้องจ่ายค่าซ่อมรถที่เกิดขึ้นให้กับตัวเองด้วย

2020.11.29 14:57

ณภัทร

ผมคิดว่าประกันชั้น 2 ก็ไม่ได้แย่อะไรนะครับความคุ้มครองก็คือคุ้มครองทั้งในส่วนของเราแล้วก็คู่กรณีด้วยคล้ายๆกับประกันชั้น 1 เพียงแต่ว่าต้องดูเหตุการณ์ในตอนนั้นว่าใครผิดใครถูกถ้าเราเป็นฝ่ายถูกก็ไม่ต้องห่วงอะไรแต่ถ้าเราเป็นฝ่ายผิดในเรื่องของค่าใช้จ่ายความเสียหายของเราเราคงต้องรับผิดชอบเอง แต่สำหรับใครที่ทำประกันชั้น 1 ไม่ไหวแล้วประกันชั้น 2 ก็เป็นอีกทางเลือกที่ดีครับ

2020.12.05 10:51

ZEN

สรุปว่าประกันชั้น 2 ก็คุ้มครองเหมือนกับประกันชั้น 1 ใช่ไหม? @ณภัทร เพียงแต่ต่างกันตรงที่ เงินเอาประกัน เบี้ยประกันที่จ่าย และจำนวนเงินที่คุ้มครอง ก็คือประกันชั้น 1 จะจ่ายให้หนักกว่า ส่วนประกันชั้น 2 จะจ่ายให้น้อยกว่า ถ้าอย่างนั้นเพื่อความคุ้มค่า แล้วอายุรถยังไม่มากสามารถทำประกันชั้น 1 ได้ขอเลือกทำประกันชั้น 1 ไปก่อนดีกว่า

2021.02.24 17:34

Tidtid4-23

เจ้าของกระทู้บอกว่ามีแต่คนแนะนำให้คุณทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 เพราะว่ารถของคุณเป็นรถใหม่หรือเปล่าคะ ถ้าเป็นรถใหม่เนี่ยน่าทำประกันภัยชั้น 1 นะ แต่ถ้าเป็นรถที่ใช้งานมาสักพักแต่อายุของรถสามารถทำประกันชั้น 1 ได้ เราว่าก็ยังน่าสนใจทำอยู่ หากไม่สะดวกจริงๆเลือกเป็นประกันภัยรถยนต์ชั้นอื่นก็ได้ค่ะ ดีกว่าไม่ทำเลย

2021.05.14 14:48

Chilli

@ k. Tidtid4-23 จริงๆไม่เกี่ยวหรอกนะคะว่าจะเป็นรถใหม่รถเก่าถึงจะเหมาะกับประกันชั้น 1 ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของเรามากกว่าค่ะว่าเราขับขี่เป็นยังไง ถ้าเราเพิ่งจะขับรถได้ไม่นานอันนี้ขอแนะนำให้ใช้ประกันชั้น 1 เพราะค่อนข้างที่จะครอบคลุมความคุ้มครองมากกว่าค่ะ แต่ถ้าคุณคิดว่าคุณขับรถแข็งแล้วหรือนานๆขับทีนึงก็ใช้ประกันชั้น 2 ก็ได้ค่ะเพราะว่าไม่ได้ต่างกันเลยค่าเบี้ยก็ถูกกว่าด้วย

2021.05.30 6:25

น้อง'นิว

@Zen ถ้ายังทำประกันชั้น 1 ได้แล้วคุณเลือกทำประกันชั้น 1 ก่อนก็ดีกว่าอยู่แล้วค่ะ แต่จะมาบอกว่าประกันชั้น 1 ความคุ้มครองเหมือนกับประกันชั้น 2 คงไม่ได้ ที่จริงแล้วต่างกันมากนะคะ ประกันชั้น 2 ยังมีความคุ้มครองได้ไม่ครบทุกเรื่องเท่ากับประกันชั้น 1 ค่ะไม่ได้ต่างกันตรงที่แค่เบี้ยประกันหรือวงเงินคุ้มครองเท่านั้นนะคะ

2021.07.12 9:24

Yusu

@Tidtid4-23 ผมก็ว่างั้นแหละถ้ายังรถใหม่อยู่นะ ที่จริงประกันชั้น 1 สำหรับบางเจ้าก็ราคาไม่แพงนะครับ อย่างเช่นผมยกตัวอย่างบริษัทประกันรถยนต์ชั้น 1 ชื่อสินมั่นคงประกันภัยก็ไม่แพงนะ ถ้าอยากจะซื้อประกันรถยนต์ถูกๆ จริงๆไม่ได้เกี่ยวหรอกนะครับว่าชั้น 1 ชั้น 2 หรือชั้น 3 อยู่ที่บริษัทประกันแล้วก็แบบแผนเงื่อนไขมากกว่าลองเลือกดูเจ้าอื่นๆดูก็ได้ครับ

2021.09.08 13:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี