Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีใครทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 บ้างไหมครับ?

คือคนรอบตัวผมเวลาถามว่าทำประกันภัยรถยนต์แบบไหนคนรอบตัวก็มีแต่บอกว่าทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ไม่ก็ทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 2+ แต่ที่นี้ประกันภัยรถยนต์มันไม่ได้มีแค่ชั้น 1 กับชั้น 2 ใช่ไหมล่ะครับมันมีประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 ด้วยผมก็เลยอยากรู้ว่ายังมีคนทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 อยู่บ้างไหมครับ? แล้วทำมันให้ความคุ้มครองดีไหม? ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 เหมาะกับใคร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nasir

ก็ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 เหมาะกับคนที่มีรถยนต์คันเก่าๆจะไปแหล่มิไปแหล่ ว่าประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 จะให้ความคุ้มครอง แล้วก็รับผิดชอบความเสียหายที่เกิดขึ้นกับคู่กรณีของเราเท่านั้นค่ะ ก็เลยถ้าคนรอบตัวคุณมีรถยนต์คันใหม่หรือว่าไม่เก่ามากเขาก็คงจะทำประกันภัยชั้น 1 หรือชั้น 2 ดีกว่าแต่ถ้าคนที่มีรถเก่าๆประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 อาจจะตอบโจทย์มากกว่าเพราะค่าเบี้ยประกันภัยไม่แพง แล้วก็ให้ความคุ้มครองฝ่ายตรงข้ามด้วยค่ะ

2020.07.31 15:25

อุดม

ผมก็ทำประกันชั้น 3 ครับ ทำมา 3 ปีแล้วไม่เคยมีการเครมประกันสักที ตอนนี้ปีที่ 4 ก็เลยไม่ทำแล้วครับ ตั้งแต่ทำมาไม่เคยเคลมประกันไม่เคยมีปัญหาอะไรสักอย่าง รถก็เก่าแล้วครับใช้มา 20 กว่าปีแล้ว เคยเกิดอุบัติเหตุขึ้น แต่ก็ไม่ได้ใช้การเคลมประกันเพราะว่าเป็นอุบัติเหตุเล็กน้อย ก็เลยตอนนี้คิดว่าทำเอาไว้ดีกว่านะครับเผื่อจำเป็นต้องใช้ก็จะได้ใช้ซะ

2020.11.29 15:0

อดุลย์

ผมมีรถเก่าอยู่คันนึงครับ ไม่ค่อยได้ใช้งานสักเท่าไหร่ แต่ก็ขับบ้างในหมู่บ้านหรือว่าไปตลาดใกล้ๆ ก็ทำประกันชั้น 3 เอาไว้นะครับ เอาไว้เผื่อเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิด จะได้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายของฝ่ายตรงข้ามได้บ้าง ในส่วนของค่าใช้จ่ายหรือความเสียหายของรถของผมผมว่าผมจัดการได้เพราะว่ารถเก่าแล้วไม่น่าจะต้องซ่อมเยอะแยะอะไรมากมาย

2020.12.05 10:54

ZEN

@อุดม คุณบอกว่าปีที่ 4 ก็ไม่ทำประกันแล้ว แล้วแบบนั้นไม่มีปัญหาอะไรหรอ? ไม่มีปัญหาเวลาไปต่อภาษีหรือพรบรถยนต์หรอครับ? หรือว่ารถของคุณเป็นรถที่เก่ามากแล้วจริงๆ เพราะผมเองก็มีรถเก่าที่ไม่ค่อยได้ใช้เหมือนกันแต่ผมก็ต้องทำประกันชั้น 3 อยู่ทุกปี ถ้าคุณไม่มีปัญหาอะไร ผมก็อยากจะยกเลิกประกันรถยนต์เหมือนกันครับ เพราะว่ารถไม่ค่อยได้ใช้งาน

2021.02.24 17:38

Dino

@อุดม ผมเองก็เหมือนคุณอุดมเลย ก็คือว่ารถที่ผมใช้ก็เก่ามากแล้ว เป็นรถเก่าเลยล่ะเราก็ใช้ขับอยู่แถวบ้านเท่านั้น คือบ้านผมอยู่บนเขาบนดอยนะครับนานๆทีจะเข้าเมือง ส่วนเวลาเข้าเมืองเนี่ยจะใช้รถมอเตอร์ไซค์ของลูกมากกว่า รถยนต์ของผมบางครั้งอาจจะไปไม่ถึงในเมือง ก็เลยไม่ได้ทำประกันรถยนต์เลยครับแต่พรบนะมีอยู่เพราะมันเป็นเรื่องที่ต้องทำตามกฎหมาย

2021.05.14 9:56

คิดคิด

ดีนะครับที่คนรอบตัวเจ้าของกระทู้มีแต่คนที่ทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 หรือไม่ก็ทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 2+ ได้รับความคุ้มครองที่ดีและครอบคลุมมากพอสมควร แต่ถ้าเจ้าของกระทู้หรือบางท่านที่มีรถเป็นของตัวเองไม่สะดวกที่จะทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 หรือประกันภัยรถยนต์ชั้น 2+ ก็สามารถทำชั้น 3 ได้ ยังได้รับความคุ้มครองที่ดีอยู่ครับ

2021.05.18 15:26

คัตโตะ

หลายๆคอมเม้นเลยนะครับทำให้ผมได้ความรู้ เอาเป็นว่ารวมละกันขอบคุณ Comment ของหลายๆคนนะครับที่มีประกันชั้น 3 อยู่แล้วตอนนี้หรือว่าเคยทำก็ตาม เพราะว่าผมกำลังอยากจะรู้เหมือนกันครับว่าประกันชั้น 3 เป็นยังไงบ้าง เขาว่าลงของผมเขากำลังจะให้รถเก่าๆผมมาใช้คันนึงนะครับ ก็เลยคิดว่าถึงแม้รถจะเก่าแค่ไหนถ้ายังทำประกันได้อยู่ผมก็อยากจะทำประกันเอาไว้ เขาว่าคงจะได้ใช้บ้าง

2021.07.17 16:33

Maruko

@Nasir 5555 ขำที่คุณบอก เหมาะกับคนที่รถยนต์เก่าจะไปแหล่ไม่ไปแหล่ คือหมายความว่ารถคันนั้นกำลังจะตายแล้วอะไรประมาณนี้นะคะ ประกันชั้น 3 ก็คงจะเหมาะกับรถเก่าๆจริงๆแบบนั้นแหละ คือไม่สามารถทำชั้น 2 หรือชั้น 1 ได้แล้ว แต่ถ้าใครที่ขี้เหนียวมากๆนะอยากจะประหยัดค่าเบี้ยประกันจริงๆก็มีเหมือนกันนะก็เลือกทำประกันรถยนต์ชั้น 3

2021.09.14 13:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี