Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ให้ความคุ้มครอง ความเสียหายต่อทรัพย์สินของเราไหมคะ?

พอดีเราสงสัยนะคะว่า ประกันภัยรถยนต์แต่ละชั้นแต่ละประเภทก็ให้ความคุ้มครองต่างกันค่าเบี้ยประกันภัยก็แพงถูกต่างกันด้วย แต่ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 เนี่ย ถ้าเราทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 กับรถของเรา แล้วเกิดอุบัติเหตุ ทรัพย์สินของเราเสียหายไม่ใช่แค่รถยนต์ ประกันภัยชั้น 2 ที่เราทำจะให้ความคุ้มครองแล้วก็ชดใช้ความเสียหายต่อทรัพย์สินของเราไหมคะ? หรือว่าจะชดใช้ความเสียหายต่อทรัพย์สินของคู่กรณีของเราเท่านั้น?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นีราชา

เราเคยดูของบริษัทประกันภัยที่ 1 แต่คิดว่าบริษัทประกันภัยรถยนต์หลายๆที่ถ้าเราซื้อประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ความคุ้มครองก็น่าจะคล้ายๆกันค่ะอย่างกรณีเรื่องความเสียหายต่อทรัพย์สินถ้าเกิดอุบัติเหตุและทรัพย์สินของเราได้รับความเสียหายประกันภัยชั้น 2 จะไม่คุ้มครองค่าเสียหายต่อทรัพย์สินของเราค่ะแต่ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 จะให้ความคุ้มครองแค่ทรัพย์สินของคู่กรณีเท่านั้นนะคะ

2020.08.01 15:25

ออย

ทรัพย์สินที่หมายความว่าก็คือการซ่อมรถให้กับเราใช่ไหมครับ สำหรับประกันชั้น 2 ต้องดูด้วยนะครับว่า ใครเป็นฝ่ายถูกใครเป็นฝ่ายผิด เพราะบางประกันก็บอกไว้ว่าถ้าเราเป็นฝ่ายถูกก็สามารถที่จะช่วยในค่าซ่อมแซมรถยนต์ของเราด้วย ทั้งในคู่กรณีด้วย แต่ถ้าเราเป็นฝ่ายผิดแน่นอนว่าจะให้การซ่อมแซมให้กับคู่กรณีเท่านั้นของตัวเองก็ต้องจ่ายเอง

2020.11.29 15:10

อดุลย์

ประกันชั้น 2 ทำไปเถอะครับเขาคุ้มครองเหมือนประกันชั้น 1 เลยเพียงแต่วงเงินคุ้มครองอาจจะน้อยกว่า แต่ทุกอย่างก็ครึ่งวันนั้นเลยคุ้มครองทุกเรื่อง แต่อาจจะมีบางอย่างที่ยกเว้นอย่างเช่นในกรณีที่เราเป็นฝ่ายผิดเขาอาจจะยกเว้นความคุ้มครองบางอย่างอย่างเช่นค่าซ่อมรถของเรา ก็อาจจะไม่จ่ายให้เราต้องจัดการค่าใช้จ่ายตรงนี้เองครับ

2020.12.05 10:57

AOM

@ออย ไม่ใช่ค่ะ ที่ถามถึงความคุ้มครองทรัพย์สินคือหมายถึงว่าทรัพย์สินอย่างอื่นที่ไม่ใช่รถยนต์ สมมุติว่า ถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วสิ่งของอย่างอื่นที่อยู่ในรถของเราเสียหาย เช่น Notebook โทรศัพท์มือถือ หรือของสำคัญอื่นๆ ถ้าของพวกนี้ชำรุดเสียหาย ประกันชั้น 2 จะคุ้มครองด้วยไหม? ที่อยากรู้ก็คือเรื่องนี้ค่ะ แต่ความคุ้มครองค่าซ่อมรถเนี่ยรู้อยู่แล้ว

2021.02.26 16:10

Katty

@อดุลย์ ไหนบอกว่าประกันชั้น 2 ก็เหมือนกับประกันชั้น 1 ไหมคะ สุดท้ายพูดไปพูดมามันก็ไม่เหมือนกันอยู่ดี ถ้าจะให้ข้อมูลตรงๆเลยก็คือ ไม่เหมือนกันค่ะ สำหรับขั้นตอนนี้ก็ยังเป็นความคุ้มครองที่พอรับได้ถ้าใครอยากที่จะประหยัดค่าเบี้ยประกันจริงๆ อันนี้ก็ไม่ว่ากันนะคะ เรื่องของความคุ้มครองและจะให้เทียบเท่าประกันรถยนต์ชั้น 1 มันก็คงจะเป็นไปไม่ได้

2021.05.12 5:39

Proudfah :)

ทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ก็ยังดีนะคะ ได้รับความคุ้มครองต่างจากชั้น 1 อยู่บ้าง หากว่าโดยรวมแล้วเจ้าของรถยอมรับในเงื่อนไขของความคุ้มครองได้ก็โอเคเลยค่ะ ดีนะที่เจ้าของกระทู้เข้ามาถามเรื่องการทำประกันภัยรถยนต์ แสดงว่าคุณให้ความสำคัญและรอบคอบกับเรื่องนี้ เรื่องของอุบัติเหตุใครจะรู้ว่าจะเกิดเมื่อไหร่ จริงมั้ยคะ

2021.05.16 14:28

ART

@Aom อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ถ้าเกี่ยวกับซ่อมรถของเราอันนี้ผมรู้ว่าประกันชั้น 2 คุ้มครองแต่ถ้าเกี่ยวกับทรัพย์สินอื่นๆในรถอันนี้ก็อยากรู้เหมือนกันนะครับ แต่เท่าที่อ่านคอมเม้นมายังไม่มีใครเข้ามาตอบเลย คือที่สนใจประกันรถยนต์ชั้น 2 ก็กำลังจะเปลี่ยนเหมือนกัน ที่จริงรถผมทำชั้น 1 ได้อยู่นะครับแต่อยากจะประหยัดค่าเบี้ยประกันก็เลยอยากจะหาข้อมูลสักหน่อย

2021.07.23 9:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี