Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รถหายประกันภัยชั้น 2 คุ้มครองไหมคะ?

คือเราสงสัยนะคะว่า ถ้าเราซื้อประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 แล้วรถยนต์ที่เราทำประกันภัยไว้หาย ก็บริษัทประกันภัยรถยนต์จะให้ความคุ้มครองหรือว่ารับผิดชอบกับรถของเราที่สูญหายไปไหมคะ? เพราะว่าเราอยู่ในจังหวัดติดชายแดนก็เลยกังวลเรื่องโดนขโมยรถแล้วก็ข้ามไปฝั่งประเทศเพื่อนบ้านแบบนี้ตามเอารถกลับมาย่าค่ะ แต่ให้ซื้อประกันภัยชั้น 1 เลยก็ไม่ไหวค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Theepob

เข้าใจเลยค่ะถ้าอยู่จังหวัดติดชายแดนโอกาสที่รถยนต์เราจะถูกขโมยแล้วก็ถูกปล่อยขายที่ประเทศฝังพื้นบ้านเยอะมาก ถ้าเราทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 แล้วรถยนต์ของเราสูญหายทางบริษัทประกันภัยก็จะตามเรื่องให้ค่ะ ก็คือเหมือนกับพิสูจน์ว่ารถเราหายจริงๆไหม ไม่ใช่ว่าเราทำเหตุการณ์ขึ้นเองอะไรแบบนี้ ถ้าพิสูจน์ได้ว่ารถยนต์ของเราสูญหายจริงโดนขโมยหรืออะไรต่างๆทางบริษัทประกันภัยก็จะรับผิดชอบให้ค่ะ

2020.08.02 15:25

สมนึก

ดีนะครับที่มีการให้การคุ้มครองในเรื่องของรถหายด้วยสำหรับประกันชั้น 2 ใครที่เป็นห่วงเกี่ยวกับเรื่องนี้ แล้วอยู่ในสถานที่ที่มีความเสี่ยงสูงในเรื่องของรถหายแนะนำว่า จ่ายแพงหน่อยแต่เลือกใช้ประกันชั้น 2 ดีกว่านะครับ ถ้าเลือกได้ประกันชั้น 1 ก็ใช้ชั้น 1 ดีกว่า เพื่อให้การคุ้มครองในกรณีที่มีการขโมยรถกันเกิดขึ้น จะได้ให้ประกันภัยช่วย

2020.11.29 15:12

อดุลย์

ก็อยู่ที่เงื่อนไขของประกันที่คุณทำครับ ที่จริงแล้วประกันชั้น 2 เนี่ยเขาจะรับผิดชอบค่าเสียหายในส่วนของรถยนต์ด้วย ซึ่งผมว่าประกันแต่ละบริษัทก็มีเงื่อนไขที่แตกต่างกัน ก็อาจจะไปดูข้อมูลตรงที่กรณียกเว้นที่ไม่คุ้มครองก็ได้ครับถ้าไม่มีเรื่องของการยกเว้นเมื่อรถหายก็คงจะคุ้มครองนั่นแหละครับ ซึ่งประกันชั้น 2 ที่ผมเคยทำเนี่ยเขาก็คุ้มครองกรณีรถหายด้วยนะ

2020.12.05 10:59

AOM

@อดุลย์ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ ถ้าอย่างนั้นก็หมายความว่าไม่ใช่ประกันชั้น 2 ทุกๆบริษัทหรือทุกๆคนมาทันใช่ไหมที่คุ้มครองกรณีรถหาย คุณจะต้องดูกรมธรรม์และความคุ้มครองอีกทีหนึ่ง แล้วคนอื่นที่ทำประกันชั้น 2 กรมธรรม์ของคุณคุ้มครองกรณีรถหายไหมคะ? อยากรู้ว่าส่วนมากเขาคุ้มครองไหม? หรือว่าเป็นส่วนน้อยเท่านั้นที่ให้ความคุ้มครองถ้ารถหาย

2021.02.26 16:13

เผือกคับ

@อดุลย์ ชอบ Comment ของคุณด้วยคนนะครับ คือให้ข้อมูลที่ดีคำแนะนำที่ดี แต่เพื่อที่เราจะได้รู้เงื่อนไขของกรมธรรม์หรือข้อยกเว้นต่างๆแบบละเอียดเมืองที่คุณอดุลย์ว่า ผมว่าจขกทก็จะต้องคุยกับตัวแทนขายประกันครับ เราถึงจะได้อ่านเอกสารกรมธรรม์และเงื่อนไขแบบละเอียด ซึ่งผมคิดว่ามันก็ดีนะ เราจะได้รู้ไงว่าเขายกเว้นความคุ้มครองอะไรบ้าง

2021.05.15 7:46

Wirun703

อย่าว่าแต่คนที่บ้านอยู่ใกล้ชายแดนเลยครับ บ้านผมอยู่ไกลจากชายแดนก็ยังกลัวเรื่องรถหายเลย เวลาดูข่าวแล้วเห็นคนขโมยรถของคนอื่นไปอย่างง่ายๆก็เสียดายแทนนะครับ ส่วนใหญ่ไม่น่าจะได้คืน ถ้ารถของใครถูกขโมยไปแล้วได้คืนมาเนี่ย ยินดีด้วยจริงๆ แต่ถ้าทำประกันภัยรถยนต์แล้วสามารถช่วยเจ้าของรถในเรื่องนี้ได้ก็ดีมากเลยนะครับ

2021.05.20 16:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี