Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยชั้น 2 คุ้มครองรถยนต์หายด้วยไหมครับ?

คือผมอยากรู้นะครับว่าปกติแล้ว ถ้าจะทำประกันภัยรถยนต์เนี่ยประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ถือว่าเป็นประกันภัยรถยนต์ที่ดีที่สุดแล้วก็ครอบคลุมเยอะที่สุด แต่ที่ผมอยากรู้อยู่อย่างหนึ่งก็คือ เกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 กรณีที่รถยนต์ที่ผมทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ด้วยหายไปไม่ว่าจะด้วยสาเหตุอะไรประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ให้ความคุ้มครองต่อรถของผมที่หายไปไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tangmo

ประกันภัยรถยนต์ที่ดีที่สุดก็คงเป็นประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 จริงๆนั่นแหละค่ะ แต่ราคาค่าเบี้ยประกันก็แพงตามความคุ้มครองของตัวประกันเองด้วย ส่วนประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 คิดว่าขึ้นอยู่กับบริษัทประกันภัยด้วยค่ะ แต่ว่าส่วนใหญ่แล้วประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 จะให้ความคุ้มครองกรณีที่รถของเราสูญหายโดนขโมยอะไรแบบนี้อยู่ด้วย เรารู้สึกว่าถ้าไม่อยากจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยแพงๆประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ก็โอเคอยู่นะคะ

2020.08.03 15:25

นุช

ใช่แล้วค่ะให้การคุ้มครองในเรื่องของรถหายด้วยเหมือนกันนะคะ ถึงแม้ว่าจะไม่สามารถใช้ประกันชั้น 1 ได้ในการคุ้มครองรถหาย ขอเนื่องจากสาเหตุที่จำนวนปีเยอะเกินไป ก็สามารถที่จะซื้อประกันภัยชั้น 2 ที่การคุ้มครองในความเสี่ยงเรื่องของรถหายด้วยนะคะ แต่กว่าจะได้รับการพิสูจน์ว่ารถหายจริงๆ ก็ต้องมีการใช้ระยะเวลาพิสูจน์อยู่เหมือนกันในเรื่องนี้

2020.11.29 15:14

วิโรจน์

ส่วนมากผมว่าประกันชั้น 2 เขาคุ้มครองกรณีรถหายนะครับเพราะว่ามันไม่ใช่เหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นได้บ่อยๆ แต่อาจจะมีข้อยกเว้นถ้าสมมุติว่าผู้เอาประกันภัยเนี่ย อยู่ในพื้นที่เสี่ยงที่จะมีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นได้บ่อยๆบริษัทประกันก็สามารถที่จะปฏิเสธการเอาประกันก็ได้นะครับ เธอปฏิเสธที่จะไม่คุ้มครองกรณีนี้ได้ด้วย ก่อนทำบริการก็ต้องพูดคุยกันให้ดีก่อนนะครับ

2020.12.05 11:1

AOM

เป็นความรู้ที่ดีนะคะ ถึงแม้ว่าประกันชั้น 2 ส่วนมากจะคุ้มครองกรณีรถหายแต่ที่คุณบอกมาก็น่าคิด ว่าบริษัทประกันเขาก็จะดูที่ความเสี่ยงด้วยถ้าพื้นที่ที่ผู้เอาประกันภัยเสี่ยงที่รถจะหายได้ง่ายเขาอาจจะไม่คุ้มครอง @วิโรจน์ น่าคิดตามจริงๆค่ะ เพราะบ้านของ ฉันอยู่ติดชายแดนก็เลยกังวลเรื่องรถหาอยู่กัน ก็เลยกำลังหาประกันที่คุ้มครองเรื่องนี้ แต่ประกันอาจจะไม่คุ้มครองกรณีนี้ให้ฉันก็ได้นะ

2021.02.26 16:15

ฟ้าใส

@นุช ก็ดีนะคะที่เขายังคุ้มครองอะไรที่เป็นในส่วนของผู้เอาประกันด้วยสำหรับประกันรถยนต์ชั้น 2 เพราะเคยได้ยินมาว่าถ้าไม่ใช่ประกันรถยนต์ชั้น 1 ส่วนมากความคุ้มครองจะคุ้มครองให้ทางฝั่งคู่กรณีซะมากกว่า พี่ก็เลยไม่คิดอยากจะทำประกันอื่นเลยนอกจากชั้น 1 อย่างเดียว แต่ถ้ารถอายุมากขึ้นก็คงต้องยอมจำใจเปลี่ยนเป็นประกันอื่น

2021.05.15 7:29

0_0 อ๋อมแอ๋ม

เรื่องรถหายนี่ เป็นเรื่องที่เจ้าของรถกลัวมากเลยนะคะ แม้ว่าจะมีประกันภัยรถยนต์บางทีก็ไม่รู้ว่าจะช่วยได้จริงๆหรือเปล่านะคะ ไม่ได้ว่าบริษัทประกันภัยรถยนต์นะ แต่เรื่องรถหายเนี่ยมันจัดการยากจริงๆ แต่ไม่ว่ายังไงก็อุ่นใจไว้ก่อน ทำประกันภัยรถยนต์ไว้ก็ดีค่ะ จะเป็นชั้นไหนก็ได้เลือกทำไว้สักฉบับนึงจะได้มีตัวช่วยบ้าง

2021.05.19 16:44

Lucus

ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ คือว่า ต่อให้ประกันไม่คุ้มครอง กฎหมายก็คุ้มครองอยู่นะครับถ้ารถหาย การแจ้งความ แล้วจับคนที่ขโมยรถของคุณได้ คุณก็จะได้รับเงินชดเชยและการชดใช้อยู่แล้ว แต่ก็ต้องใช้เวลาอยู่นะ กว่าจะจับคนคิดได้ แต่ยังไงถ้ามีประกันไม่ว่าชั้น 1 หรือชั้น 2 ก็ดีกว่าอยู่แล้วครับ เราจะได้เงินชดเชยเร็วขึ้น

2021.07.17 16:17

Hoon

@Lucus แต่ประกันกับกฎหมายก็คุ้มครองคนละอย่างนะครับ ผมว่ามีประกันไว้ก็ดีถ้าประกันที่คุ้มครองก็ยิ่งดี กฎหมายน่ะเขาก็หาตัวคนผิดแล้วก็หารถให้เราอยู่แล้วแต่ว่าไม่ได้ชดเชยค่าเสียหายให้ ก็ต้องไปดำเนินเรื่องหลายอย่างกว่าที่คนผิดจะชดใช้ค่าเสียหายให้เรา จะประกันจะพร้อมชดใช้ค่าเสียหายให้เราทันทีครับ เราสามารถนำเงินไปซื้อรถใหม่หรือว่าทำอะไรอื่นๆได้อีกเยอะ

2021.09.10 9:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี