Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 คุ้มครองไฟไหม้รถยนต์ไหมครับ?

พอดีตอนนี้ผมกำลังดูข้อมูลเกี่ยวกับการทำประกันภัยรถยนต์อยู่ครับ แต่ดูไปดูมาค่าเบี้ยประกันภัยชั้น 1 แล้วก็แพงอยู่พอตัวเลยคิดว่าน่าจะลดลงมาทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 แต่ก็มีเรื่องที่สงสัยคือช่วงนี้มีข่าวที่เครื่องยนต์ของรถมันระเบิดหรือไม่ก็ไฟไหม้ตัวรถไปเลยผมก็เลยอยากรู้ว่าประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 มันจะคุ้มครองกรณีไฟไหม้รถยนต์ของเราไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Maple

ผมเองก็ทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 นะครับ แต่ว่ายังไม่เคยไปไม่รถยนต์แต่ตอนที่ทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ถ้าผมจำไม่ผิดรู้สึกว่าในรายละเอียดของความคุ้มครองประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 จะคุ้มครองกรณีที่รถของเราไฟไหม้ด้วยนะครับ แต่ถึงจะมีความคุ้มครองกรณีไฟไหม้ผมเองก็ไม่อยากใช้ความคุ้มครองตัวนี้ครับเพราะผมก็ไม่อยากให้รถที่ซื้อมาใส่ให้รถเหมือนกัน

2020.08.05 15:25

เท็ก

ให้การคุ้มครองในเรื่องนี้ด้วยนะครับ ค่อยๆคิดว่าประกันชั้น 2 ย่อยกว่าด้วยกว่าประกันภัยชั้นหนึ่งในเรื่องของการคุ้มครองไฟไหม้แล้วเราก็ จริงๆแล้วไม่ใช่อย่างนั้นนะครับให้การคุ้มครองเหมือนกันนั่นแหละ แต่ต้องมีหลักฐานที่ครบถ้วนนะครับเพื่อที่จะใช้ยืนยันว่าเป็นรถของเราที่ถูกไฟไหม้ ถ้าเรารู้วิธีการเตรียมเอกสารแล้วจะช่วยให้เราสามารถเครมประกันได้ง่ายขึ้น

2020.11.29 15:16

วิโรจน์

ทั้งไฟไหม้ ทั้งแผ่นดินไหวหรือจะน้ำท่วมประกันชั้น 2 คุ้มครองหมดนั่นแหละครับ คือจะพูดง่ายๆก็คือประกันชั้น 2 เนี่ยคุ้มครองเหมือนกับประกันชั้น 1 เลย ถ้าในเรื่องของกรณีต่างๆนะครับแต่ว่าจะต่างกันตรงที่วงเงินในการคุ้มครอง ซึ่งประกันชั้น 1 จะให้สูงกว่าทำให้บางครั้งคุณไม่ต้องออกเงินหรือเพราะกระเป๋าตัวเองเลยแต่ประกันชั้น 2 เนี่ยในบางกรณีอาจจะมีวงเงินคุ้มครองไม่เพียงพอ ก็เป็นได้

2020.12.05 11:4

JENNY

ถ้าอายุของรถ จขกท ยังสามารถทำประกันชั้น 1 ได้ก็อยากแนะนำให้ทำประกันชั้น 1 ไปก่อนนะคะ เดี๋ยวนี้เรียกประกันชั้น 1 ก็ไม่ได้แพงนะ ลองเช็คบริษัทอื่นที่ไม่ใช่เจ้าใหญ่ๆดูสิ อย่างเช่นของไทยวิวัฒน์ หรือว่าของสินมั่นคงประกันภัย เบี้ยประกันรถยนต์ของ 2 บริษัทนี้ก็ค่อนข้างถูกนะ เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมาประกันชั้น 1 ก็ให้ความคุ้มครองที่คุ้มมากกว่า

2021.02.26 16:22

Jinny

@วิโรจน์ ไม่น่าจะต่างกันตรงแค่ที่วงเงินนะคะสำหรับประกันรถยนต์ชั้น 2 กับประกันรถยนต์ชั้น 1 น่าจะต่างกันตรงความคุ้มครองอื่นๆด้วย แต่ฉันเองก็ไม่รู้เหมือนกันนะคะว่าต่างตรงไหนบ้างจำไม่ได้แล้วค่ะเคยอ่านเจอ แต่ส่วนตัวใช้ประกันรถยนต์ชั้น 1 มาตลอดเลยค่ะ จริงๆแล้วทุกวันนี้ ประกันรถยนต์ชั้น 1 เบี้ยประกันราคาถูกก็มีเยอะนะ

2021.05.16 13:55

1start1

นอกจากการคุ้มครองเมื่อรถยนต์ประสบอุบัติเหตุแล้ว เจ้าของรถหลายคนคงเป็นห่วงเรื่องอุบัติเหตุไฟไหม้รถยนต์ด้วยเหมือนกับเจ้าของกระทู้อะครับ สงสัยจะเห็นจากข่าวอยู่บ่อยๆใช่มั้ยเรื่องไฟไหม้รถยนต์ ดีนะครับที่ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2ได้รับความคุ้มครองกรณีไฟไหม้รถยนต์ด้วย เจ้าของรถควรทำประกันภัยรถยนต์กันไว้เพื่อความอุ่นใจครับ

2021.05.22 5:56

นาวิน

@1start1 ก็คงจะใช่อย่างนั้นนะครับ ผมเองเห็นข่าวรถไฟไหม้บนถนนบ่อยๆ บางคันก็เป็นรถใหม่ป้ายแดง บางคันก็เป็นรถที่ติดแก๊ส LPG เห็นข่าวแบบนี้แล้วผมรีบไปเปิดกรมธรรม์ประกันรถยนต์ของตัวเองเลยแล้วอ่านเงื่อนไขอย่างละเอียด เพื่อที่จะมั่นใจว่าประการที่ผมมีอยู่นั้นคุ้มครองกรณีด้วย ก็น่ากลัวเหมือนกันครับถ้าไฟไหม้รถก็คือพังทั้งคันเลยไม่มีอะไร

2021.07.14 16:53

Hoon

สรุปว่าคุ้มครอง ก็ดีครับรถผมก็กำลังจะแก่แล้วประกันชั้น 1 คงทำได้ปีนี้เป็นปีสุดท้ายแล้วล่ะ บริษัทประกันก็แจ้งเตือนมาแล้วว่าอย่างนั้นแล้วก็ส่งแบบแผนประกันชั้น 2 มาให้ดูอยู่บ้าง มาอ่านคอมเม้นนี้ก็ดีครับจะได้ดูด้วยว่าประกันชั้น 2 จริงๆแล้วคุ้มครองเรื่องอะไรบ้าง ก็จะได้รู้เอาไว้จะดูเหมือนกันว่าเงื่อนไขที่เขาส่งมาให้คุ้มครองไฟไหม้หรือเปล่า เบื่อกับการต้องเปลี่ยนประกันเหมือนกันนะ

2021.09.10 9:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี