Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 จะคุ้มครองทรัพย์สินที่อยู่ในรถด้วยไหมคะ?

คืออยากจะรู้นะคะว่า ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ที่เราทำเนี่ยจะให้ความคุ้มครองกรณีที่รถของเราถูกไฟไหม้ใช่ไหมคะ หรือไฟคลอกเสียหายทั้งคัน ประกันภัยชั้น 2 ก็จะรับผิดชอบตรงนี้ให้ด้วย แต่อยากจะรู้ว่าถ้ากรณีที่รถยนต์ของเราไฟไหม้แล้วทรัพย์สินในรถเสียหายไปด้วยประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 จะคุ้มครองทรัพย์สินของเราที่อยู่ในรถคันที่เสียหายนั้นด้วยไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lucinda

คือประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 เนี่ย กรณีถ้ารถยนต์ที่เราทำประกันภัยด้วยเกิดไฟไหม้หรือว่าไฟคลอกรถทั้งคัน ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 จะให้ความคุ้มครอง ก็รับผิดชอบต่อรถยนต์ของเราค่ะ เพียงแต่ว่าทรัพย์สินภายในรถเนี่ยประกันภัยชั้น 2 จะไม่ครอบคลุมและก็ไม่ได้ชดใช้ค่าเสียหายต่อทรัพย์สินของเราที่อยู่ภายในรถคันที่ทำประกันภัยด้วยนะคะ ความคุ้มครองจะอยู่แค่ที่ตัวรถอย่างเดียวค่ะ

2020.08.06 15:25

มอส

น่าเสียดายนะครับที่ไม่ให้การคุ้มครองทรัพย์สินที่อยู่ในรถ แต่ปกติแล้วทรัพย์สินที่อยู่ในรถก็อย่าเก็บของมีค่าไว้สิครับ เพราะส่วนใหญ่แล้วประกันชั้น 2 จะให้การคุ้มครองเกี่ยวกับตัวรถเพียงเท่านั้น แต่ถ้าเลือกได้ก็แนะนำว่าให้ทำประกันภัยชั้น 1 เพื่อจะได้รับการคุ้มครองทรัพย์สินที่อยู่ในรถด้วยก็ได้ จะได้ไม่ต้องมาเป็นข้อถกเถียงในเรื่องของผลประโยชน์ในเรื่องนี้

2020.11.29 15:18

ปรีดา

เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่บอกว่า ของมีค่าไม่ควรเก็บไว้ในรถนะครับเพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมาเนี่ยหาคนรับผิดชอบยากอย่างประกันชั้น 2 เนี่ยเขาก็ไม่รับผิดชอบในเรื่องทรัพย์สิน ที่ไม่เกี่ยวกับรถยนต์ครับ ถ้าไฟไหม้หรือน้ำท่วมขึ้นมา สิ่งที่จะเสียหายที่อยู่ในรถก็เป็นผู้เอกสารเท่านั้นไม่ต้องเสียดายอะไร แต่ถ้าใครติดให้ใส่เก็บของมีค่าไว้ในรถก็เลิกซะเถอะครับมันไม่คุ้มกัน

2020.12.05 11:5

JENNY

สิ่งของที่ว่านี้ จขกทหมายถึงอะไรบ้างคะ? เพราะเห็นด้วยว่าปกติแล้วคนเราไม่ค่อยเก็บของมีค่าอะไรไว้ในรถมากนัก@มอส ถ้าเป็นโทรศัพท์มือถือหรือบุ๊ค ส่วนมากก็จะ ไม่เก็บเอาไว้ในรถ แต่มันก็เป็นไปได้นะถ้าสมมุติเรากำลังขับรถอยู่แล้วเกิดอุบัติเหตุหรือไฟไหม้ขึ้นมาเราก็คงจะเก็บของพวกนี้ไม่ทัน จริงๆของพรุ่งนี้เสียหายก็ไม่หายมากอะไรหรอกค่ะแค่ประกันชั้น 2 คุ้มครองค่าซ่อมรถให้ก็ดีแล้ว

2021.02.26 16:24

Katty

@ปรีดา บางครั้งเราก็ไม่ได้เก็บของมีค่าไว้ในรถหรอกนะคะ แต่ระหว่างที่เราใช้รถเนี่ยเราจะไปไหนบางครั้งเราก็ต้องพกของมีค่าไปด้วย เช่นถ้าเราจะไปธุระที่ธนาคารเอาเงินก้อนไปฝากมันก็ต้องมีเงินก้อนอยู่ในรถกับเรา หรือถ้าเราจะไปทำงานบางคนก็ต้องพบทั้งโน้ตบุ๊กแท็บเล็ต หรือ เอกสารสำคัญอื่นๆ ซึ่งทั้งหมดนี้ก็คือสิ่งมีค่าค่ะที่ค่าเสียหายไปเนี่ยมันก็เป็นมูลค่า

2021.05.12 5:34

OppO??

เรื่องอุบัติเหตุมันก็พูดยากนะครับ อย่างที่เจ้าของกระทู้ถามมาเรื่องความคุ้มครองจากประกันภัยรถยนต์ในกรณีที่เกิดไฟไหม้รถยนต์และทรัพย์สินที่อยู่ภายในรถยนต์น่ะ จริงๆเหตุการณ์แบบนี้ไม่ค่อยเกิดขึ้นมากนักแต่คุณคงเคยเห็นข่าวกันอยู่บ้าง หากเกิดขึ้นจริงก็ต้องทำใจยอมรับผลที่ตามมา ยังไงก็พยายามดูแลสภาพรถยนต์ของตัวเองให้ดีครับ

2021.05.16 8:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี