Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยบ้านคุ้มครองอะไรบ้างคะ?

พอดีเรากำลังจะซื้อบ้านค่ะ ก็เลยมีคนแนะนำมาว่าถ้าจะซื้อบ้านก็น่าจะทำประกันภัยบ้านไว้เหมือนกับถ้าเราซื้อรถยนต์ถอยรถยนต์ออกมาใหม่ก็น่าจะซื้อประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ไว้ด้วยแล้วก็เห็นด้วยค่ะ และคิดว่าจะซื้อประกันภัยบ้าน แต่ที่นี้อยากจะรู้ว่าประกันภัยบ้านที่ว่าเนี่ยมันคุ้มครองอะไรบ้าง? เอาตรงๆเลยคือก่อนหน้านี้ก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าบ้านที่เราอยู่สามารถทำประกันได้ถอยได้นะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Paraman

เราเข้าใจนะคะเมื่อก่อนเราก็ไม่เคยคิดว่าบ้านแล้วก็ที่อยู่อาศัยมันทำประกันภัยได้ด้วย ถ้าสนใจอยากจะทำประกันภัยบ้านและทรัพย์สิน อยากจะให้เลือกดูบริษัทที่จะทำประกันดีๆแล้วก็เปรียบเทียบราคาเบี้ยในแต่ละปีด้วยนะคะ ส่วนความคุ้มครองถ้าเอาเข้าใจง่ายๆ มันจะแบ่งความคุ้มครองออกเป็น 3 ส่วนด้วยกันค่ะ ก็คือคุ้มครองเรื่องไฟไหม้ เรื่องภัยพิบัติ และก็เรื่องโจรกรรมทรัพย์สินในบ้านของเรา นี่คือความคุ้มครองที่เราจะได้จากการทำประกันภัยบ้านนะคะ

2020.08.10 15:25

น้อย

ผมแนะนำว่าให้เลือกประกันภัยจากไฟไหม้บ้านจะดีที่สุดครับ ชอบประกันภัยนี้จะให้การคุ้มครองที่ถือว่าคุ้มค่าที่สุดครับผมคิดว่า คิดดูสิครับว่าถ้าไฟไหม้บ้านเราจะเหลืออะไรบ้างคงไม่เหลืออะไร เหลือแต่เงินในบัญชีเท่านั้น แล้วผลตอบแทนที่จะได้รับจากประกันก็คงจะช่วยให้เราสามารถมีเงิน ทุนประกันที่เยอะพอสมควรที่จะเอาไปตั้งตัวหรือสร้างบ้านใหม่ได้

2020.11.30 15:20

มานพ

เดี๋ยวนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้นะครับ แม้จะอยู่บ้านก็ไม่ใช่ว่าจะปลอดภัย ดัดผมผมเองก็ทำประกันภัยสำหรับบ้านเหมือนกัน ผมเลือกความคุ้มครองในเรื่องของภัยธรรมชาติ มาเป็นอันดับหนึ่งครับเพราะว่าที่ผมอยู่เนี่ยน้ำท่วมบ่อย ถ้าเกิดน้ำท่วมขึ้นมา แล้วมีประกันคุ้มครองก็ค่อยสบายใจหน่อยครับ ก็เลยอยากแนะนำว่าก่อนทำประกันภัยบ้าน คุณควรดูความเสี่ยงที่อาจจะเกิดขึ้น กลับบ้านของคุณก่อน

2020.12.06 6:3

Rubble...

@น้อย มันก็ไม่เสมอไปนะคะ ก็ต้องดูด้วยว่าบ้านของจขกท มีบริเวณโดยรอบเป็นอย่างไร บ้านที่อยู่ในชุมชนไหม หรืออยู่ในหมู่บ้าน หรือว่าอยู่ห่างไกลผู้คน ห่างไกลตัวเมือง อยู่ในพื้นที่เสี่ยงที่จะมีน้ำท่วมหรือเปล่า หรือว่าอาจจะไม่ได้อยู่ในพื้นที่เสี่ยงแต่ก็มีโอกาสที่จะเกิดน้ำท่วมได้ เมื่อรู้แล้วว่าบ้านมีความเสี่ยงอะไรบ้างก็จะเลือกประกันภัยบ้านที่ตรงจุดได้มากกว่า

2021.02.26 16:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี