Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำประกันภัยบ้าน จะได้ความคุ้มครองอะไรบ้างครับ?

ตอนนี้ผมกำลังสนใจทำประกันภัยบ้านอยู่นะครับ เพราะว่าเพื่อนบ้านในซอยเพิ่งไฟไหม้บ้านไป หลายคนเลยบอกว่าถ้าทำประกันภัยบ้านไว้ก็ไม่ต้องลำบากแบบนี้ ผมก็เห็นด้วยคิดว่าทำประกันภัยบ้านไว้ซะหน่อยก็ดีเดี๋ยวนี้อะไรอะไรก็เกิดขึ้นได้แต่ผมอยากจะรู้ว่าถ้าจะทำประกันภัยบ้านเนี่ยผมจะได้รับความคุ้มครองอะไรจากประกันภัยตัวนี้บ้างครับคืออย่างบ้านผมเนี่ยมันจะคุ้มครองอะไรบ้าง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ratchanichon

เข้าใจเลยนะคะยิ่งช่วงหน้าหนาวปีที่แล้วตอนที่อากาศแห้งๆ บ้านที่ติดๆกันมีไฟไหม้เป็นแถวเลยค่ะ ทำให้คิดว่าสักวันบ้านของเราเองก็อาจจะมีโอกาสไฟไหม้แบบนั้นด้วยก็ได้ การทำประกันภัยบ้านไว้ก็เลยช่วยให้เราอุ่นใจในระดับหนึ่งเน้อส่วนความคุ้มครองที่เราจะได้จากการทำประกันภัยบ้านก็จะมีเรื่องไฟไหม้อันนี้ประกันภัยบ้านก็คุ้มครองค่ะอีกเรื่องก็คือประกันเรื่องภัยพิบัติ และคุ้มครองการโจรกรรมทรัพย์สินหรือโจรขึ้นบ้านเรานั่นเองค่ะ

2020.08.11 15:25

พล

หลักๆก็ให้การคุ้มครองในเรื่องของไฟไหม้บ้านครับ มีโอกาสเหมือนกันนะครับสำหรับใครที่ใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้าน ทำให้มีการลัดวงจรของไฟฟ้าและทำให้เกิดไฟไหม้บ้านได้ ประกันสำหรับการดูแลเรื่องไฟไหม้ก็สำคัญคุ้มครองความเสี่ยงในเรื่องนี้ เพื่อช่วยให้เราสามารถได้รับทุนประกัน เป็นเงินที่ช่วยเราตั้งตัวหรือว่าสร้างบ้านใหม่ได้นั่นเอง

2020.11.30 15:21

มานพ

ผมว่าปีนี้ประเทศไทยเราหลายจังหวัดประสบปัญหาน้ำท่วมนะครับ สงสารหลายๆคนเหมือนกันที่ต้องได้รับความเสียหายหลายอย่างโดยเฉพาะความเสียหายที่เกิดขึ้นกับบ้านเพราะเป็นอะไรที่ต้องใช้ค่าใช้จ่ายเยอะมากพอสมควรเลยกว่าจะ ซ่อมแซม หรือสร้างบ้านใหม่ แต่ถ้าใครที่มีประกันก็คือโล่งอกและสบายใจไปได้ระดับหนึ่งเลยครับ ถ้าตอนนี้ใครคิดจะทำประกันภัยบ้านเราเลือกความคุ้มครองที่คุ้มครองน้ำท่วมด้วยก็ดีนะ

2020.12.06 6:4

Rubble...

@มานพ น้ำท่วมบ้านเนี่ยเสียหายเยอะจริงๆนะคะ ที่พูดแบบนี้ได้เพราะเจอกับตัวเองมาแล้ว จริงๆบ้านเราก็ไม่ได้อยู่ใกล้แม่น้ำอะไร แต่ก็อยู่ในพื้นที่ต่ำ พอเกิดน้ำท่วมน้ำก็ไหลมาถึงที่บ้าน ท่วมไปเกือบถึงหลังคาเหมือนกันค่ะ ก็เลยตอนนี้ทำประกันภัยบ้านที่คุ้มครองเรื่องน้ำท่วมไปแล้วเพราะ ลำบากมากจริงๆ แต่ตอนน้ำท่วมคราวที่แล้วบ้านติดกันเขามีประกัน เราก็เลยเห็นว่ามันจำเป็น

2021.02.26 16:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี