Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยบ้านจะคุ้มครองไหม ถ้าฟ้าผ่าบ้านเรา?

เราอยากจะซื้อประกันภัยบ้านไว้ค่ะ เพราะเมื่อไม่นานมานี้เสาไฟฟ้าที่บ้านแถวหน้าบ้านเราโดนฟ้าผ่าหม้อแปลงไหม้เลยแล้วก็เกิดขึ้นมาว่าถ้าเกิดวันดีคืนดีมันผ่าลงมากลางบ้านเราล่ะเราจะทำไงก็เลยอยากรู้นะคะว่าถ้าเราซื้อประกันภัยบ้านเนี่ยประกันภัยบ้านมันจะให้ความคุ้มครองกรณีที่บ้านเราก็ฟ้าผ่าลงมาไหมคะ? คือเราขี้กังวลนะคะ มันไม่เคยเกิดขึ้นแต่ก็ใช่ว่ามันจะไม่มีทางเกิดขึ้นจริงไหมล่ะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kraisingha

อันนี้เราเห็นด้วยค่ะที่จริงเคยได้ยินข่าวที่ฟ้าผ่าลงบ้านหลังนึงแล้วบ้านหลังนั้นก็ไม่ไปเลยถ้าเป็นแบบนี้ก็เหมือนกับไฟไหม้บ้านใช่ไหมคะแล้วก็ถ้าเราซื้อประกันภัยบ้านเนี่ยประกันภัยบ้านในหลายๆบริษัทแทบจะเป็นเรื่องพื้นฐานเลยก็คือให้ความคุ้มครองเรื่องอัคคีภัยซึ่งรวมถึงฟ้าผ่าลงกลางหลังคาด้วย ก็เลยถ้าทำประกันภัยบ้านก็สบายใจเรื่องนี้ได้ค่ะ แต่ไม่ว่ายังไงก็อยากจะให้เช็ครายละเอียดของประกันไว้ก่อนนะคะ

2020.08.12 15:25

หนิง

ให้การคุ้มครองด้วยนะคะถ้าฟ้าผ่าจนไฟไหม้บ้าน บางคนก็รู้สึกเป็นห่วงเพราะว่ามีข่าวที่น่าตกใจในเรื่องของฟ้าผ่าบ้าน นอกจากจะทำให้คนได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิตแล้ว ความเสียหายที่เกิดขึ้นกับทรัพย์สินหรือบ้านก็เป็นเรื่องที่ต้อง การได้รับการค้ำประกันหรือการจ่ายจากประกันภัยด้วย ถ้าเป็นบ้านที่ทำประกันภัยไว้ก็จะได้รับการคุ้มครองในเรื่องนี้ด้วยค่ะ

2020.11.30 15:23

มานะ

ผมยังไม่เคยทำประกันภัยสำหรับบ้านแต่ตอนนี้ก็สนใจอยู่มากๆครับ ถ้าพอจะมีกำลังทางการเงินที่จะทำได้ เท่าที่ผมอ่านมา ประกันภัยสำหรับบ้านก็จะคุ้มครอง กรณีความเสียหายที่เกิดขึ้นจากภัยธรรมชาติเป็นส่วนใหญ่ครับ เช่นถ้าไฟไหม้จากฟ้าผ่าหรือแผ่นดินไหว ถ้าเกิดไฟไหม้จากการกระทำของเราเองส่วนมากประการจะยกเว้นไม่คุ้มครองครับยังไงอ่านรายละเอียดกันดีๆนะ

2020.12.06 6:6

Rubble...

@มานะ ก่อนหน้านี้ก็ยังไม่เคยมีประกันภัยบ้านเหมือนกันค่ะ เพราะว่ายังไม่พร้อม แต่ถ้าคุณอยากมีประกันภัยให้บ้านของคุณจริงๆ ไม่ต้องรอให้พร้อมอะไรมากมายก็ได้นะคะ ลองหาข้อมูลดูก่อน มีประกันภัยบ้านที่เรียกเบาๆก็มีนะ แต่ทำแล้วมันจะคุ้มจริงๆ ถ้าเกิดเรื่องอะไรขึ้นมา เพราะว่าความเสียหายที่เกิดกับบ้านเนี่ย ทำให้เราหมดตัวได้เลยนะ

2021.02.26 16:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี