Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ฟ้าผ่าลงบ้านประกันภัยที่เราทำไว้จะรับผิดชอบไหมครับ?

พอดีกำลังศึกษาข้อมูลการทำประกันภัยและก็ไปเห็นว่าบ้านของเราก็สามารถทำประกันภัยไว้ได้ด้วย ก็เลยอยากรู้นะครับว่า ประกันภัยบ้านเนี่ยมันก็ให้ความคุ้มครองอย่างที่ผมรู้คือเรื่องโจรขึ้นบ้านเนี่ยมันคุ้มครองแน่ๆแต่อยากรู้ว่ากรณีถ้าเป็นฟ้าผ่าล่ะ ถ้าฟ้าผ่าลงบ้านเราทำให้บ้านเราได้รับความเสียหายถ้าเป็นแบบนี้ประกันภัยบ้านที่เราทำมันจะให้ความคุ้มครองเรื่องนี้ด้วยไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thuwanan

ให้ความคุ้มครองครับ เพราะผมเองก็กำลังดูๆประกันภัยบ้านอยู่เหมือนกันตอนที่ไปอ่านข้อมูลเนี่ยการทำประกันภัยบ้านมันจะมีความคุ้มครองเรื่องอัคคีภัยด้วยซึ่งความคุ้มครองเรื่องอัคคีภัยตรงนี้เนี่ยมันจะคุ้มครองกรณีที่ฟ้าผ่าลงกลางหลังคาบ้านของเรา ถ้าเป็นเหตุการณ์แบบนี้เราจะได้รับความคุ้มครองจากประกันภัยบ้านที่เราทำไว้ครับ แต่รายละเอียดของความคุ้มครองก็จะแตกต่างกันไปในแต่ละบริษัทก็เลยอย่าลืมเช็ครายละเอียดดีๆนะครับ

2020.08.13 15:25

อาย

ก็ต้องดูด้วยนะคะว่าในกรณีที่เกิดฟ้าผ่าขึ้นมาทำให้มีไฟไหม้หรือเปล่า บางบ้านเกิดผลเสียหายแค่นิดหน่อยและไม่มีการไฟไหม้เกิดขึ้นด้วย ต้องบอกข่าวว่าประกันภัยจ่ายให้ก็แล้วแต่กรณีที่เกิดความเสียหายขึ้นกับตัวบ้าง เพราะบางบ้านได้รับผลกระทบเกี่ยวข้องกับเครื่องใช้ไฟฟ้า และข้าวของใช้ไฟฟ้าได้รับเสียหาย ไม่เกี่ยวกับตัวบ้านก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะคุ้มครองไหม

2020.11.30 15:26

มานะ

คุ้มครองหรือไม่คุ้มครองก็ขึ้นอยู่กับ เงื่อนไขกรมธรรม์ประกันที่คุณทำครับ ประกันภัยบ้านมีความคุ้มครองหลายอย่าง ถ้าสมมุติว่าประกันภัยบ้านที่คุณทำคุ้มครองความเสียหายที่เกิดจากการโจรกรรมเป็นหลักการที่บ้านเกิดไฟไหม้จากกรณีต่างๆก็อาจจะไม่ได้คุ้มครองทุกๆกรณีไปยกเว้นควรตรวจสอบให้ดีครับ ไม่ใช่ว่าประกันเป็นไงบ้างทุกอย่างจะคุ้มครองในทุกๆเรื่อง

2020.12.06 6:8

LISA_

ถึงแม้จะคุ้มครองกรณีฟ้าผ่า แต่จากที่อ่านความคิดเห็นของหลายๆคนก็ดูเหมือนว่าจะไม่คุ้มครองโดยตรงนะ จะต้องมีเหตุการณ์ต่างๆหรือว่ามีเงื่อนไขหลายอย่างด้วย แต่ก็คงรวมอยู่ในกรณีของการเกิดอัคคีภัยละมั้ง ที่บ้านก็มีฟ้าผ่าบ้างในช่วงมีพายุฝนตกหนัก แต่ก็ไม่เคยผ่านจนทำให้เกิดความเสียหายอะไร แล้วก็ถามเพื่อความมั่นใจก่อน ตอนนี้สนใจจะทำประกันภัยบ้านค่ะ

2021.02.26 16:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี