Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผ่อนบ้านกับธนาคาร แล้วทำประกันภัยบ้านใครจะได้รับผลประโยชน์คะ?

คือเรากำลังดูว่าจะทำประกันภัยบ้านดีหรือเปล่านะคะเพราะว่าโจรเคยขึ้นบ้าน ที่นี้เราก็ไปดูข้อมูลของประกันภัยบ้านมาเห็นว่าคุ้มครองเรื่องไฟไหม้เรื่องภัยพิบัติอะไรแบบนี้ด้วยแต่ที่นี้เราสงสัยค่ะว่าคือบ้านที่เราจะทำประกันภัยบ้านเนี่ยเรายังผ่อนกับธนาคารไม่หมดเลย คือยังเป็นบ้านที่ติดจำนองไว้กับธนาคารอยู่แล้วถ้าเราทำประกันภัยบ้านแล้วบ้านไฟไหม้ ใครจะได้รับผลประโยชน์จากประกันภัยบ้านคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Addy

ก็ถ้าเป็นกรณีที่บ้านที่เราทำประกันภัยบ้านไว้ยังติดต่อกับธนาคารอยู่ยังผ่อนไม่หมดแล้วเกิดความเสียหายอย่างกรณีไฟไหม้ หรือว่าฟ้าผ่า ถ้าเป็นแบบนี้คนที่จะได้รับผลประโยชน์ทางประกันจะเป็นธนาคารที่เราติดจองไว้ด้วยค่ะ ก็เลยส่วนใหญ่ถ้าเป็นบ้านติดจองคนจะไม่นิยมทำประกันภัยบ้านไว้นะคะ แต่ถ้าเป็นกรณีที่มีการโจรกรรมทรัพย์สินในบ้านของเราตัวนี้คนที่จะได้รับผลประโยชน์ทางประกันภัยจะเป็นของเราที่เป็นเจ้าของบ้านค่ะ

2020.08.14 15:25

น้ำ

ปกติแล้วผ่อนบ้านกับทางธนาคาร คงไม่มีใครคิดถึงการทำประกันภัยบ้านไว้หรอกค่ะ แต่ถ้ามีการคิดถึงก็ต้องทำการตกลงเกี่ยวกับผู้รับผลประโยชน์กับทางธนาคารด้วยนะคะ ถึงแม้ว่าเราจะไม่ได้เป็นเจ้าของบ้านยังทำการผ่อนชำระอยู่ แต่ความเสียหายที่เกิดขึ้นก็เป็นตัวเรา เพราะข้าวของของใช้ก็ยังเป็นของเรา เมื่อถูกขโมยขึ้นบ้านหรือถูกไฟไหม้เราก็เป็นผู้รับเคราะห์ไปค่ะ

2020.11.30 15:28

มานะ

เพื่อให้เข้าใจง่ายๆนะครับผมจะบอกไว้เลยว่าใครที่ยังผ่อนบ้านกับธนาคารอยู่ก็ไม่ต้องทำประกันครับ คืออาจจะทำก็ได้แต่ไม่จำเป็นจะต้องทำมากขนาดนั้นเพราะว่าถ้าเกิดความเสียหายเกิดขึ้นกับบ้านของเราไม่ว่ากรณีใดๆก็ตามทางธนาคารเขาจะรับผิดชอบอยู่แล้วเหมือนกับว่ามีประกันอยู่แล้วนะครับ เพราะว่าบ้านนั้นยังไม่ได้เป็นของเราแต่เป็นของธนาคารอยู่

2020.12.06 6:10

LISA_

@มานะ อ๋อเป็นอย่างนี้นี่เอง ก็สงสัยอยู่เหมือนกันค่ะถ้าเรายังผ่อนบ้านกับธนาคารอยู่ก็คือบ้านยังไม่ได้เป็นของเราเต็มที่ถ้าเราทำประกันขึ้นมาใครจะรับผลประโยชน์ ขอบคุณที่อธิบายนะคะตอนนี้หายสงสัยแล้ว ก็คือธนาคารก็จะรับผิดชอบบ้านหลังนั้นอยู่ในระหว่างที่เราผ่อนไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับบ้านก็เหมือนมีประกันอยู่แล้ว ก็ดีค่ะ

2021.02.26 16:42

แตงโม

@มานะ ดิฉันก็เห็นด้วยกับคุณนะคะ พอดีฉันก็ยังผ่อนบ้านกับธนาคารอยู่ก็ไม่เห็นจะต้องทำประกันภัยบ้านเลย แต่ถ้าดิฉันเป็นอะไรไปไม่สามารถผ่อนบ้านต่อไปได้ธนาคารก็จะรับผิดชอบหนี้ตรงนี้ ถ้าคิดว่าแบบที่คุณพูดมาน่ะถูกต้องแล้วค่ะ แม้แต่ประกันเล็กน้อยก็ไม่ต้องทำก็ได้นะคะ ไว้ให้ผ่อนบ้านหมดจนบ้านเป็นชื่อเราแล้วค่อยคิดจะทำประกันภัยบ้านก็ยังไม่สาย

2021.05.27 15:58

Pakapan

เคยได้ยินเรื่องการทำประกันภัยบ้าน แต่ไม่เคยนึกถึงบ้านที่ยังผ่อนกับธนาคารไม่หมดว่าต้องทำประกันภัยบ้านหรือไม่ มาอ่านหลายคอมเมนต์ด้านบนพอจะเข้าใจแล้วค่ะ ดีใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยที่มีคนเข้ามาให้คำตอบและให้คำแนะนำต่างๆจนเข้าใจเรื่องนี้ อย่างเราที่ไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้ พอได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็ได้ความรู้ใหม่ๆไปด้วย

2021.05.30 16:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี