Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บ้านยังติดจองกับธนาคาร แต่ไฟไหม้บ้าน ประกันจะจ่ายให้ใครครับ?

ตอนนี้ผมกำลังสนใจอยากจะทำประกันภัยบ้านไว้ครับ แต่ว่าผมยังเหลือต้องผ่อนบ้านกับธนาคารอีก 5 ปีเพราะว่ายังติดจองกับธนาคารไว้อยู่ เลยคิดว่าทำประกันภัยบ้านช่วงนี้ไว้ก็ดีครับเพราะอีกไม่กี่ปีบ้านก็จะเป็นของเราแล้ว แต่ทีนี้ผมอยากรู้ว่าอย่างถ้าตอนนี้ผมทำประกันภัยบ้านไว้แล้วบ้านผมเกิดไฟไหม้ขึ้นมาคนที่จ่ายค่าเบี้ยประกันภัยเป็นผมแต่ตอนไฟไหม้ประกันจะจ่ายค่าเสียหายให้กับใครครับ? จะจ่ายให้ผมหรือให้ธนาคารครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Laron

อันนี้น่าคิดนะคะแต่ถ้าเราลองคิดดูดีๆแล้วเนี่ยไม่ว่าใครจะเป็นคนจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยแต่บริษัทประกันภัยจะจ่ายให้กับเจ้าของความเสียหายจริงๆใช่ไหมคะซึ่งตอนนี้เจ้าของบ้านตัวจริงยังเป็นธนาคารอยู่นั่นหมายความว่าถึงแม้เราจะเป็นคนจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยแต่เมื่อเกิดความเสียหายบริษัทประกันภัยก็จะจ่ายค่าความเสียหายให้กับเจ้าของตัวจริงซึ่งก็คือธนาคารที่เราผ่อนบ้านอยู่ตอนนี้ค่ะ

2020.08.15 15:25

นุช

อ้าว ไหนบอกว่าจะจ่ายค่าเสียงให้หายให้กับผู้ที่เป็นเจ้าของความเสียหาย แต่ผู้ที่เป็นผู้ที่เสียหายก็คือผู้ที่มาผ่อนชำระและมาอยู่ไม่ใช่เหรอคะ ทำไมผู้ที่ได้รับผลประโยชน์กับเป็นธนาคารแทน แล้วแบบนี้ค่าผ่อนชำระที่เกิดขึ้นหรือตามมาสำหรับผู้ที่มาผ่อนชำระต่อ ก็จะทำไปเพื่ออะไรล่ะคะในเมื่อตัวเองไม่ได้รับผลประโยชน์ ไปยกเลิกแล้วทำใหม่เป็นชื่อตัวเองดีกว่าไหม

2020.11.30 15:32

คณึง

ไม่แน่ใจเหมือนกันสำหรับการทำประกันบ้านที่ยังติดจองธนาคารอยู่ ก็คือยังผ่อนธนาคารอยู่ซึ่งบ้านนั้นก็ไม่ได้เป็นชื่อของคุณ 100% ดังนั้นถ้าเป็นอย่างนี้ประกันเขาจะรับทำประกันหรือเปล่าคะ เพราะว่าปกติจะทำประกันอะไรทรัพย์สินหรือสิ่งของนั้นจะต้องมีเราเป็นเจ้าของ อย่างสมบูรณ์เราถึงจะทำประกันเพื่อคุ้มครองสิ่งนั้นได้ แต่บ้านที่ยังผ่อนชำระธนาคารอยู่ ยังไม่ใช่ของเราอย่างสมบูรณ์แบบนี้ทำประกันได้ด้วยหรือเปล่าคะ

2020.12.06 6:13

LISA_

ก็งงอยู่เหมือนกันนะคะ @คณึง สรุปเรื่องที่จขกท. ถามอาจจะเป็นเรื่องสมมุติขึ้นมาก็ได้เพราะถ้าเป็นเรื่องจริงแล้ว ถ้าจขกท. ยังผ่อนบ้านกับธนาคารอยู่ก็ไม่น่าจะทำประกันภัยบ้านได้นะ เพราะจริงๆแล้วถ้าเรายังผ่อนบ้านกับธนาคารอยู่ ธนาคารก็เป็นเจ้าของบ้านนั้น แล้วธนาคารก็มีประกันสำหรับบ้านอยู่แล้วด้วย คือเราเองก็กำลังผ่อนบ้านกับธนาคารอยู่น่ะคิดจะทำประกันภัยบ้านเหมือนกันแต่ไปถามทางธนาคารแล้วเขาอธิบายมาอย่างนี้

2021.02.26 16:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี