Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยบ้านคุ้มครองกรณีน้ำท่วมบ้านหรือเปล่าครับ?

ก่อนหน้านี้ผมเคยไปอ่านรายละเอียดของประกันภัยบ้านมาครับนานหลายปีแล้วตั้งแต่ว่าจะทำประกันภัยบ้านไว้จำได้ว่ามีประกันเรื่องไฟไหม้เรื่องโจรขึ้นบ้านอะไรแบบนี้ด้วยคิดว่าบางตัวเคยได้ยินว่ามีประกันเรื่องภัยพิบัติจากธรรมชาติอยู่แต่อันนี้ผมไม่มั่นใจ แล้วก็เมื่อปีที่แล้ว จังหวัดที่ผมอยู่อีกฟากหนึ่งของเมือง มีน้ำป่าไหลหลาก น้ำท่วมบ้านหลายคนเลยผมก็เลยอยากรู้ว่าถ้าทำประกันภัยบ้านไว้ แล้วบ้านน้ำท่วมแบบนี้ มีประกันภัยคุ้มครองไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Essie

ถ้าทำประกันภัยบ้าน ความคุ้มครอง จากภัยพิบัติธรรมชาติจะรวมถึงภัยน้ำท่วมด้วยค่ะ แต่ที่นี้ก่อนจะทำประกันก็ต้องมีการอ่านรายละเอียดในกรมธรรม์ดูเพราะว่า บ้านแต่ละหลังพื้นที่แต่ละพื้นที่ก็จะได้รับความคุ้มครองจากบริษัทประกันภัยไม่เหมือนกันแล้วก็จะมีเงื่อนไขความเสียหายที่เกิดขึ้นจากภัยธรรมชาติก็มีรายละเอียดหลายอย่าง ก็เลยก่อนทำประกันอย่าลืมอ่านรายละเอียดดีๆนะคะ

2020.08.17 15:25

เอื้อย

ให้การคุ้มครองในเรื่องนี้เหมือนกันนะคะ เพราะน้ำท่วมก็เป็นภัยธรรมชาติอย่างนึง แต่ต้องดูก่อนนะคะเกี่ยวกับเงื่อนไขการทำประกันภัยและได้รับผลประโยชน์จากน้ำท่วม ถ้าในกรณีที่บ้านของเรามีแม่น้ำอยู่ใกล้บ้าน แล้วถูกน้ำท่วมทุกปีเป็นประจำอยู่แล้ว อันนี้จะไม่สามารถได้รับการคุ้มครองนะคะ แต่ถ้านานๆจะมีน้ำท่วมก็จะได้รับผลประโยชน์อยู่ค่ะ

2020.11.30 15:35

คนึง

ดูจากข่าวตอนนี้มีน้ำท่วมที่จังหวัดนครศรีธรรมราชรู้สึกสงสารหลายคนมากเลยค่ะเพราะว่าบ้านช่องก็คงจะเสียหายเยอะมากเลย ถ้าใครที่ทำประกันภัยบ้านเอาไว้น่าจะสบายใจขึ้นนะคะ แต่ถ้าใครที่ไม่มีประกันภัยบ้านคงจะเศร้ามากแน่ๆ ถ้าน้ำลดแล้วมันจะเป็นเรื่องใหญ่มากๆแน่ๆที่จะต้องจัดการซ่อมแซมบ้านกันยกใหญ่เลย ใครที่มีโอกาสทำประกันภัยบ้านตอนนี้ ก็ทำไว้ก่อนที่จะเกิดภัยธรรมชาตินะคะ

2020.12.06 6:16

Cha_Cha

@คณึง เห็นข่าวเหมือนกันค่ะไม่ใช่แค่ที่นครศรีธรรมราชนะคะ ปีที่แล้วจังหวัดอื่นๆก็โดนภัยธรรมชาติน้ำท่วมไปตามๆกัน ทั้งภาคเหนือและภาคอีสาน แต่เราคิดว่าชาวบ้านคงไม่มีปัญญาจะทำประกันภัยบ้านกันหรอก น่าสงสารจริงๆนะคะน้ำท่วมบ้านเสียหายหมดเลยจริงๆ พอกับไฟไหม้เลย ถึงแม้ตัวบ้านอาจจะยังอยู่แต่ของทั้งหมดในบ้านเสียหายน่าเห็นใจจริงๆ

2021.02.26 16:49

33_

ก็คุ้มครองนะครับ อยู่ในพื้นที่เสี่ยงก็คุ้มครองนะประกันที่ผมทำมาไว้ แต่การเคลมก็ไม่ง่ายนะใช้เวลานานอยู่เหมือนกัน กว่าประกันจะมาตรวจสอบเหตุการณ์มาดูความเสียหายของบ้านประเมินนู่นนี่นั่น ให้เราเตรียมเอกสารนู่นนี่นั่น กว่าจะเรียบร้อยเสร็จเรื่องก็เป็นเดือนอยู่นะครับ กว่าจะได้เงินคุ้มครองหรือเงินชดเชย ก็เดินเรื่องเหนื่อยเหมือนกัน

2021.07.20 14:30

89/89

@33_ ก็ดีนะครับอยู่ในพื้นที่ที่เสี่ยงน้ำท่วมก็ยังคุ้มครองด้วย แต่คงจะไม่เสี่ยงมากละมั้ง แต่ถ้าคนที่บ้านอยู่ริมแม่น้ำหรือติดกับเขื่อนเลยเนี่ยประกันอาจจะหาทำยากเหมือนกันนะครับ แต่ถ้าอยู่ในจังหวัดที่มีโอกาสน้ำท่วม พื้นที่ใกล้แม่น้ำแบบ หมู่บ้านที่อยู่ห่างไม่มากอย่างนี้ ประกันก็อาจจะคุ้มครองอยู่ ถ้ามีโอกาสมีบ้านเป็นของตัวเองทำประกันแบบนี้เอาไว้ก็คุ้มนะครับ

2021.09.13 5:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี