Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ภัยพิบัติจากธรรมชาติอะไรบ้างครับที่ประกันภัยบ้านคุ้มครอง?

คือผมได้ยินมาว่า บ้านที่เราอยู่ก็ทำประกันภัยไว้ได้ด้วยผมก็เลยสนใจ ตอนนี้ที่รู้คือโจรขึ้นบ้านประกันจ่ายไฟไหม้บ้านประกันจ่าย แต่ที่ผมสงสัยก็คือเรื่องภัยพิบัติจากธรรมชาติ เพราะเอาตรงๆบ้านเราก็ไม่ค่อยเจอภัยพิบัติอะไรหนักแบบนั้น แต่ผมก็อยากรู้ครับว่าถ้าผมทำประกันภัยบ้านเนี่ยจะมีภัยพิบัติจากธรรมชาติอะไรบ้างที่ถ้าเกิดขึ้นแล้วประกันภัยบ้านก็จะคุ้มครองครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Satrud

ผมก็กำลังดูอยู่เหมือนกันครับ เพราะว่าเดี๋ยวนี้สภาพอากาศบ้านเราเปลี่ยนบางที่ที่ไม่เคยเจอภัยพิบัติธรรมชาติเลยบางทีก็เจอพายุพัดหลังคาบ้านปลิวลูกเห็บหล่นใส่ เดี๋ยวนี้เจอเยอะครับอะไรก็เกิดขึ้นได้ แล้วก็น่าดีใจหน่อยที่ประกันภัยบ้านก็คุ้มครองภัยพิบัติจากธรรมชาติพวกนี้ด้วย อย่างพวกภัยน้ำท่วม ภัยลมพายุ ภัยแผ่นดินไหว ภัยลูกเห็บ บางรายก็สึนามิก็รับประกันด้วยแต่ก็อย่าลืมอ่านรายละเอียดประกันดีๆด้วยนะครับ

2020.08.19 15:25

หม่อน

ก็ภัยธรรมชาติปกติที่เกิดขึ้นกับบ้านเรานั่นแหละครับ สังเกตเกี่ยวกับภัยธรรมชาติที่เกิดขึ้นบ่อยๆอย่างเช่นน้ำท่วม โคลนถล่ม ถ้าอยู่ใกล้ทะเลก็เป็นสึนามิ ถ้าอยู่ใกล้ภูเขาน่าจะเป็นน้ำป่าไหลหลาก กรณีแบบนี้สามารถที่จะได้รับการเคลมประกันจากที่อยู่อาศัยของเราครับ ทำให้เราสามารถได้รับผลประโยชน์เมื่อได้รับผลกระทบจากภัยธรรมชาติ

2020.11.30 16:19

ศรัณย์

ผมไม่ค่อยมีประกันภัยบ้านนะครับคิดไว้เหมือนกันว่าอยากจะทำ คงจะต้องใช้เวลาวางแผนงบประมาณการเงินนิดนึง เท่าที่เคยอ่านมารู้สึกส่วนมากประกันภัยบ้านคุ้มครอง กรณีเกี่ยวกับอัคคีภัยหรือว่าไฟไหม้เป็นส่วนใหญ่ แต่เรื่องความเสียหายจากการโจรกรรมก็น่าจะทำเหมือนกัน เพราะถ้าเกิดขึ้นบ้านสักครั้งแล้วขโมยของมีค่าไป ถ้ามีประกันคุ้มครองก็คงจะดีครับ

2020.12.06 6:21

Miw77

@ศรัณย์ ไม่เคยมีประกันภัยบ้านเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้สนใจอยากจะทำ กำลังศึกษาหาข้อมูลเหมือนกันแต่อาจจะเป็นในอนาคตอันไกล ถึงจะทำได้ ยิ่งตอนนี้เศรษฐกิจแย่อีกแล้ว ขนาดประกันชีวิตที่มีอยู่ ก็ยังเวนคืนไปแล้วเลย ตอนนี้มีประกันอุบัติเหตุกับประกันสุขภาพ ก็กำลังตัดสินใจเลือกอยู่เลยค่ะว่าจะตัดประกันอันไหนออกไป เพราะรับค่าใช้จ่ายไม่ไหวจริงๆ

2021.02.26 16:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี