Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเกิดแผ่นดินไหว ต้องหนักขนาดไหนประกันถึงจะจ่ายเราคะ?

คืออยากรู้นะคะว่า ในการทำประกันภัยบ้านที่เราจะได้รับความคุ้มครองจากภัยพิบัติทางธรรมชาติเนี่ยมันจะรวมถึงแผ่นดินไหวด้วย แต่ที่นี้สงสัยค่ะว่า กรณีถ้าเราทำประกันภัยบ้านไว้แล้วเกิดแผ่นดินไหวเนี่ยคือแค่เกิดแผ่นดินไหวประกันภัยก็จ่ายให้เราเลยไหม? หรือว่าต้องเป็นแผ่นดินไหวที่หนักขนาดไหนหรือว่ามีเงื่อนไขอะไรบ้างประกันถึงจะจ่ายค่าความเสียหายให้กับเราคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

janjira

มีค่ะ มีเงื่อนไขแน่นอนเพราะว่าถ้าอย่างนั้นแค่บ้านสั่นประกันก็จ่ายบริษัทประกันภัยก็ทิ้งพอดีจริงไหมคะก็จะมีเงื่อนไขอยู่ว่า ภัยพิบัติจากธรรมชาติที่เกิดขึ้นเนี่ยอย่างถ้าเป็นภัยแผ่นดินไหวต้องมีการประกาศภัยพิบัติรุนแรงตามคำแนะนำของกระทรวงมหาดไทยโดยกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยด้วยและถ้าเป็นความเสียหายที่เกิดจากแผ่นดินไหวก็ต้องมีความรุนแรงตั้งแต่ 7 ริกเตอร์ขึ้นไป อันนี้ถึงจะเข้าข่ายที่ประกันภัยจะจ่ายเรานะคะ

2020.08.20 15:25

หนุ่ม

นอกจากนั้นผลกระทบที่ตามมาก็เกี่ยวข้องด้วยนะครับ ถ้าแผ่นดินไหวที่เกิดขึ้นไม่ได้ทำความเสียหายอะไรแก่บ้านเรือนของเรา ก็ไม่สามารถที่จะเคลมประกันได้ ถึงแม้ว่าจะมีความรุนแรงมากกว่า 7 ริกเตอร์ก็ตาม แต่ถ้ามีการเกิดความเสียหายถึงขนาดที่ มีหลักฐานและเห็นได้อย่างชัดเจนก็สามารถที่จะได้รับผลประโยชน์และการเครมประกันได้ครับ

2020.11.30 16:21

ศรัณย์

อันนี้ก็ตอบยากนะ คำถามอย่างนี้ควรจะถามกับบริษัทประกันที่คุณซื้อประกันภัยบ้านกับเขาน่าจะดีกว่า เพื่อจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องชัดเจน ไม่ต้องเดามั่วๆอยู่ เพราะว่าถ้าเกิดเหตุการณ์แผ่นดินไหวขึ้นมาจริงๆ มันจะได้ ทำตัวถูก ว่าจะดีใจ หรือเสียใจดี ถ้าประกันคุ้มครอง ก็สบายไปแต่ถ้าไม่คุ้มครอง เครียดอยู่เหมือนกัน เพราะประกันที่คุ้มครองแผ่นดินไหว เขาก็มีเงื่อนไขในแบบของเขา

2020.12.06 6:23

Miw77

ถึงแม้เกิดแผ่นดินไหวแต่บ้านไม่ได้รับความเสียหายอะไรก็ไม่รู้จะเคลมประกันไปทำไมนะคะ@หนุ่ม เรื่องแบบนี้ไม่ต้องบอกก็รู้อยู่แล้วว่าประกันไม่น่าจะจ่ายอะไรให้ได้เพราะบ้านไม่ได้เสียหาย แต่ที่จขกท. ถาม หมายถึงกรณีที่บ้านเสียหายจากเหตุการณ์แผ่นดินไหวมากกว่า สรุปแล้วประกันภัยบ้านคุ้มครองกรณีแผ่นดินไหวไหมคะ? มีข้อยกเว้นอะไรบ้าง?

2021.02.26 16:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี