Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แผ่นดินไหวต้องแรงขนาดไหนครับ ประกันภัยถึงจะจ่ายเรา?

คือผมสงสัยนะครับว่า บ้านเราเนี่ย ไม่ค่อยเกิดแผ่นดินไหวขนาดหนักที่ก่อให้เกิดความเสียหายแล้วถ้าผมทำประกันภัยบ้านตรงเรื่องความคุ้มครองภัยธรรมชาติหรือภัยพิบัติเนี่ยมันจะมีความคุ้มครองด้านแผ่นดินไหวด้วย ผมก็เลยอยากรู้ว่าแผ่นดินไหวที่ว่าซึ่งจะเกิดในเมืองไทยจะเกิดขึ้นที่บ้านผมได้เนี่ยมันต้องรุนแรงขนาดไหนประกันภัยถึงจะจ่ายให้กับผมครับ? ตั้งแต่เกิดมาผมก็ไม่ค่อยได้ยินว่าประเทศไทยมีแผ่นดินไหวหนักๆเลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Taeng

อันนี้เราเข้าใจนะคะ เพราะว่าเราเองตอนแรกก็จะทำประกันภัยบ้าน แต่ตอนนั้นตัดสินใจไม่ทำเพราะว่า ความคุ้มครองเรื่องภัยพิบัติเนี่ยมันไม่ตรงกับเราสักอย่างเลยเพราะแถวจังหวัดที่เราอยู่ไม่ได้มีภัยพิบัติธรรมชาติแต่ตอนนี้พอเราย้ายไปต่างจังหวัดเราก็ตัดสินใจทำประกันภัยบ้านไว้ค่ะ แล้วก็เรื่องภัยจากแผ่นดินไหวเนี่ยถ้าเราจำไม่ผิดรู้สึกว่าความเสียหายที่เกิดจากแผ่นดินไหวจะต้องมีความรุนแรงตั้งแต่ 7 ริกเตอร์ขึ้นไป บริษัทประกันภัยถึงจะจ่ายให้กับเรานะคะ

2020.08.21 15:25

หนิง

ดีนะคะที่ประเทศไทยยังไม่เคยมีแผ่นดินไหวที่บ้านของฉันถึง 7 ริกเตอร์ เนื่องจากฉันไม่เคยคิดถึงการทำประกันภัยที่อยู่อาศัยไว้เลยค่ะ ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยมีแต่ฉันก็คิดว่ามีความเสี่ยงที่จะเกิดเรื่องนี้ขึ้นกับบ้านของฉันได้เหมือนกัน ทำให้เห็นว่ามีความจำเป็นเหมือนกันนะคะ ที่จะทำประกันภัยบ้านของตัวเองในเรื่องของป้องกันจากภัยธรรมชาติ

2020.11.30 16:22

กอหญ้า

ถ้าเป็นประกันภัยบ้านที่คุ้มครองกรณีเกิดแผ่นดินไหวอยู่แล้ว คิดว่า ไม่ว่าแผ่นดินไหวรุนแรงเท่าไหร่ก็คุ้มครองนะคะถ้าสมมุติว่าบ้านของเราเสียหาย แต่ถ้าเกิดแผ่นดินไหวแล้วบ้านของเราไม่ได้เกิดความเสียหายอะไร ก็ไม่จำเป็นจะต้องเคลมประกันค่ะ แต่ถ้าบ้านเกิดความเสียหายจากกรณีแผ่นดินไหว อันนี้สามารถเคลมประกันได้แน่นอน

2020.12.06 6:25

Miw77

ถ้าเรื่องแผ่นดินไหวเนี่ยอาจจะเป็นแค่บางจังหวัดเท่านั้นจริงๆนะ จริงๆหลายจังหวัดในประเทศไทยก็ไม่เคยเกิดแผ่นดินไหวมาก่อน ช่วงหลังๆนี้ก็มีบ่อยมากขึ้นนะ ถ้าใครมีเงินมากพอตอนนี้ จะทำประกันภัยบ้านเอาไว้ก็ได้นะแล้วแต่ว่าบ้านคุณเสี่ยงเรื่องอะไรบ้าง แต่คิดว่าตอนนี้หลายคนคงจะ คิดแต่จะทำประกันสุขภาพมากกว่าละมั้ง เราเองก็คนหนึ่งแหละ

2021.02.26 16:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี