Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บ้านแบบไหนบ้างคะที่ประกันจะไม่คุ้มครองกรณีน้ำท่วมบ้าน?

พอดีสนใจอยากจะทำประกันภัยบ้านค่ะ เพราะเรากำลังจะย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดสามีได้งานที่นู่นก็เลยว่าจะไปซื้อบ้านที่นู่นกันแต่จังหวะที่เราไปอยู่เคยมีประวัติน้ำท่วมบ้านเราก็ไม่มั่นใจว่าบ้านที่เราจะไปซื้อเนี่ยมันเคยน้ำท่วมหรือเปล่าอันนี้ก็ยังไม่ได้ดูก็เลยอยากรู้ว่าบ้านแบบไหน ที่แบบไหนบ้างคะ ที่เราทำประกันภัยบ้านน้ำท่วมและประกันภัยจะไม่คุ้มครองความเสียหายที่เกิดขึ้นคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อภิญญา

ที่จริงก็มีอยู่นะครับ ยังถึงแม้ว่าเราจะทำประกันภัยบ้างอยู่แล้วก็ช่างแล้วน้ำท่วมบ้านของเราประกันภัยจะไม่คุ้มครองความเสียหายจากภัยน้ำท่วมกรณีที่บ้านของเราอยู่ในพื้นที่รองรับน้ำพื้นที่กับเด็กน้ำหรือไม่แต่เป็นทางผ่านน้ำเราก็จะไม่ได้รับความคุ้มครองจากประกันภัยที่เราทำก็คือบริษัทประกันภัยจะไม่จ่ายเราเพราะว่าถ้าบ้านเราอยู่ในพื้นที่แบบนี้ทางรัฐบาลจะให้ความช่วยเหลือเราโดยตรงอยู่แล้วครับ

2020.08.22 15:25

ชาลี

ผมคิดว่าตอนที่เราเลือกทำประกันภัยเพื่อที่จะได้รับการคุ้มครองจากภัยธรรมชาติ จำเป็นต้องดูบริเวณพื้นที่บ้านของเราครับว่ามีความสุ่มเสี่ยงที่จะเกิดน้ำท่วมมากแค่ไหน เพื่อจะช่วยให้เราสามารถได้รับผลประโยชน์ในกรณีเกิดน้ำท่วมแถวบ้านเราได้ ถ้าเกิดน้ำท่วมทุกปีแบบนี้ไม่ได้รับการเครมประกันแน่ แต่ถ้าเกิดท่วมไม่บ่อยก็สามารถได้รับการเคลมประกันครับ

2020.11.30 16:24

กอหญ้า

เหมือนกับความคิดเห็นก่อนหน้านี้นะคะที่บอกว่า ถ้าบ้านของเราอยู่ในพื้นที่เสี่ยอยู่แล้ว ทางบริษัทประกันก็อาจจะสามารถปฏิเสธ การทำประกันของเราได้ ในเรื่องของกรณีน้ำท่วม แต่สามารถทำประกันภัยบ้านเพื่อคุ้มครองกรณีอื่นๆเช่นการโจรกรรมหรือไฟไหม้แทนได้ ก็ขึ้นอยู่กับ บริษัทประกันนั้นๆค่ะ แต่ถ้าคุณอยากได้ความคุ้มครองในกรณีน้ำท่วมจริงๆก็ต้องใช้เวลา หาบริษัทประกันที่จะคุ้มครองนะคะ

2020.12.06 6:26

1Minute

น่าสงสารบ้านที่อยู่ริมแม่น้ำหรืออยู่ติดพื้นที่ที่เสี่ยงน้ำท่วมเหมือนกันนะครับ เพราะรู้อยู่แก่ใจว่าบ้านตัวเองเสี่ยงที่จะเกิดน้ำท่วมแล้วเมื่อน้ำท่วมทีไรก็เกิดความเสียหายหนักทุกทีแต่ไม่สามารถจะทำประกันเรื่องนี้ได้เลย ก็คล้ายๆกับคนที่ป่วยเป็นโรคร้ายแล้วแต่ไม่สามารถซื้อประกันโรคร้ายนั้นได้ โลกนี้ช่างไม่ยุติธรรมเลย

2021.02.26 17:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี