Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีบ้านอยู่ทางผ่านน้ำครับ ถ้าบ้านน้ำท่วมประกันภัยจะจ่ายไหมครับ?

คือพอดีเพิ่งคุยกันในบ้านนะครับว่า ปีที่แล้วน้ำท่วมหมู่บ้านถัดไปนี่เองแล้วก็เลยกังวลกันว่าไม่แน่ปีต่อต่อไปน้ำอาจจะท่วมมาถึงหมู่บ้านของเราก็ได้ ก็เลยว่าจะไปทำประกันภัยบ้านกันเพราะว่าประกันภัยบ้านเท่าที่ไปดูก็คุ้มครองภัยพิบัติจากธรรมชาติด้วยแต่ที่นี้บ้านที่ผมอยู่เนี่ยมันเป็นทางผ่านน้ำผมก็เลยอยากรู้ว่าถ้าผมทำประกันภัยบ้านแต่บ้านผมมีความเสี่ยงแบบนี้อยู่แล้วประกันภัยจะจ่ายให้ไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Amanda

เข้าใจเลยนะคะ เพราะว่าน้ำท่วมมันเป็นอะไรที่เราป้องกันไม่ได้จริงๆ ปิดประตูบ้านน้ำก็ยังเข้าอยู่ดีแต่ถ้าจำไม่ผิดเนี่ยรู้สึกว่า บริษัทประกันภัยเนี่ยจะไม่คุ้มครองความเสียหายหรือว่าจะไม่ชดใช้ความเสียหายที่เกิดขึ้นจากภัยน้ำท่วมกรณีถ้าบ้านเราอยู่ในพื้นที่รองรับน้ำพื้นที่กักเก็บน้ำหรือว่าทางผ่านของน้ำแบบนี้ค่ะประกันภัยจะไม่จ่ายเพราะว่าถ้าเราอยู่ในพื้นที่เสี่ยงแบบนั้นเป็นพื้นที่เสี่ยงโดยตรงรัฐบาลจะให้ความช่วยเหลือเราอยู่แล้วค่ะ

2020.08.23 15:25

เอิญ

ไม่สามารถที่จะเบิกใช้หรือได้รับการเคลมประกันได้นะคะ เพราะเนื่องจากเงื่อนไขก็บอกเขาแล้วค่ะว่า ถ้าเป็นพื้นที่ที่มีความเสี่ยงที่จะเกิดน้ำท่วมหรืออยู่ในทางน้ำไหล จะไม่สามารถที่จะใช้บริการของประกันภัยหรือให้การคุ้มครองในเรื่องน้ำท่วมได้ เพราะว่าโอกาสที่จะเกิดน้ำท่วมมีมากเหลือเกิน แต่เราสามารถที่จะได้รับการคุ้มครองภัยธรรมชาติในด้านอื่นนะคะ

2020.11.30 16:25

ไพลิน

ถ้าบ้านของคุณอยู่ในพื้นที่เสี่ยงขนาดนั้นบริษัทประกันก็คงจะปฏิเสธการขอทำประกันที่ให้ความคุ้มครองกรณีน้ำท่วมกับคุณตั้งแต่แรกแล้วล่ะค่ะ เพราะทำประกันภัยบ้านบริษัทประกันเขาก็จะ สอบถามข้อมูลที่อยู่ของคุณเหมือนกัน เพราะว่าก่อนที่เขาจะอนุมัติทำประกันให้กับใครก็ต้องตรวจสอบให้ดีก่อนเหมือนกับประกันสุขภาพนั่นแหละค่ะคนทำประกันก็ต้องตรวจสุขภาพก่อน

2020.12.07 11:57

1Minute

ถ้าคุณไปบริษัทประกันแล้วขอทำประกันภัยบ้านอยากได้ความคุ้มครองกรณีน้ำท่วมแต่เมื่อบอกสถานการณ์หรือว่าพื้นที่ที่บ้านคุณตั้งอาศัยอยู่ไปแล้วรับรองเลยครับว่า ทางบริษัทและการจะยกเว้นความคุ้มครองเรื่องน้ำท่วมแน่นอน แต่มันก็ไม่แน่นะอาจจะมีช่องทางอื่นอย่างเช่นคุณอาจจะต้องจ่ายเบี้ยประกันที่แพงขึ้น หรือมีแบบแผนประกันพิเศษสำหรับคุณแต่ก็นั่นแหละมันคงจะต้องแพงแน่ๆ

2021.02.26 17:1

ตัวพอง

ถ้าเรามีบ้านอยู่ทางน้ำผ่านเหมือนกับเจ้าของกระทู้ ไม่สามารถทำประกันกับบริษัทไหนได้เลยเหรอครับ อย่างนี้ก็แย่เลยนะ ต้องหาวิธีป้องกันเอง ซึ่งมันยากมากอะเรื่องน้ำท่วมเนี่ย แต่ถ้าเจ้าของกระทู้หาวิธีป้องกันในเรื่องน้ำท่วมได้ต้องมาแชร์เทคนิคกันแล้วล่ะครับ หรือถ้าเจ้าของกระทู้สมัครประกันน้ำท่วมที่ไหนได้ต้องบอกต่อละครับ

2021.07.11 15:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี