Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องเกิดพายุแบบไหนประกันภัยบ้านถึงจะจ่ายค่าความเสียหายให้กับเราค่ะ?

คืออันนี้อยากถามเป็นความรู้เฉยๆค่ะเพราะว่าบ้านเรามีพายุมาบ่อยก็จริงแต่ก็ไม่มีพายุทอร์นาโดอะไรแบบนั้นมาอยู่แล้วก็เลยอยากรู้ว่ากรณีถ้าเราทำประกันภัยบ้างเห็นว่ามีให้ความคุ้มครองภัยพิบัติจากธรรมชาติด้วยอย่างภัยจากพายุอะไรแบบนี้ อยากรู้ว่าต้องเป็นพายุที่รุนแรงขนาดไหนคะ? ประกันภัยบ้านถึงจะจ่ายค่าความเสียหายหรือว่าให้ความคุ้มครองกับบ้านของเราค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Fred

เอาตรงๆนะคะยังไม่เคยเจอพายุพัดหลังคาบ้านปลิวสักทีแต่ก็สงสารคนหลายพื้นที่ที่มีพายุถึงจะไม่ได้เรียกว่าพายุทอร์นาโดแต่บ้านก็ไปข้างหลังเลยก็มีขายในบ้านเรา ถ้าเราจำไม่ผิดเคยอ่านข้อมูลอยู่นะคะ ถ้าเป็นความเสียหายจากพายุอะไรแบบนี้ประกันภัยบ้านจะให้ความคุ้มครองความเสียหายจากภัยพายุที่มีความเร็วลมตั้งแต่ 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมงขึ้นไปค่ะ

2020.08.24 15:25

ฟ้า

สำหรับพายุที่จะเกิดขึ้นกับบ้านจนทำให้บ้านของเราได้รับความเสียหาย บอกได้เลยค่ะว่าจะสามารถเครมประกันได้หรือได้รับการคุ้มครองก็ต่อเมื่อ มีผลเสียหายอย่างเห็นได้ชัด เราจำเป็นต้องทำการถ่ายหลักฐาน และเก็บข้อมูลให้เพียงพอต่อการที่จะขอเคลมประกันด้วยนะคะ เพราะพายุไม่ได้เกิดบ่อยและไม่ค่อยแน่นอนก็เลยสามารถได้รับผลประโยชน์จากการประกันภัยได้

2020.11.30 16:26

ไพลิน

ถ้าประกันนั้นระบุว่าคุ้มครองกรณีเกิดภัยธรรมชาติอย่างเช่นพายุต่างๆ ไม่ว่าจะเกิดพายุรุนแรงแค่ไหนแต่ถ้าบ้านของคนที่ทำประกันเอาไว้เสียหายบริษัทประกันก็คุ้มครองอยู่แล้วค่ะ ก็จะคุ้มครองและชดเชยค่าเสียหายให้ตามความเป็นจริง แต่ส่วนมากแล้วประกันภัยบ้านเขาก็มีข้อยกเว้นความคุ้มครองด้วยนะคะยังไงก็อ่านให้ดีก่อนทำประกันค่ะ

2020.12.07 11:58

1Minute

ถ้าประกันนั้นคุ้มครองกรณีที่เกิดพายุอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเกิดพายุแรงแค่ไหน ประกันก็คุ้มครองครับถ้าเกิดว่าบ้านของคุณเสียหาย ไม่ว่าจะเสียหายเล็กหรือใหญ่ จะเสียหายมากหรือน้อยก็สามารถเคลมประกันได้แหละ อาจจะไม่ได้วัดกันที่ความเร็วลมของพายุอะไรขนาดนั้นมั้งคับ @Fred คุณก็ให้ข้อมูลเวอร์เกินไปมั้งคับ เท่าที่ผมอ่านเงื่อนไขความคุ้มครองเขาก็เลยไม่ได้มีระบบเกี่ยวกับ ความเร็วลมของพายุอะไรขนาดนั้นน่ะ

2021.02.26 17:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี