Forum
แก้ไขล่าสุด: 

Phishing บนโลกออนไลน์คืออะไรคะ?

คือเรารู้ค่ะว่า phishing บนโลกออนไลน์เนี่ยมันก็คือการโกง แต่เราอยากรู้ว่ามันคือการโกงอะไรคะ? เห็นช่วงนี้หลายคนพูดบ่อยค่ะ เราเองก็เป็นคนนึงที่ใช้ชีวิตบนโลกออนไลน์ไม่ว่าจะสั่งของซื้อของเรื่องเงินๆทองๆในวิ่งบนโลกออนไลน์ให้ว่อน ข้อมูลส่วนตัวอะไรของเราก็อยู่บนโลกออนไลน์ ก็เลยอยากรู้คำว่าการโกงแบบที่ว่าในโลกออนไลน์เนี่ยเขาโกงกันยังไงคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Teepth

phishing ก็เป็นการโกงรูปแบบนึงค่ะ เป็นการหลอกลวงผ่านทางอีเมล เพื่อหลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของเราผ่านทางอีเมล์ค่ะ ยังอาจจะเป็นการส่งอีเมลแปลกๆมาแล้วเราก็ login เข้าไปให้ข้อมูลส่วนตัวซึ่งอาจจะรวมถึงข้อมูลบัตรเครดิต รหัสธุรกรรมทางการเงินของเราอะไรพวกนี้ ยังอาจจะหลอกมาว่าบัญชีธนาคารของคุณมีปัญหาขอช่วย login ให้รหัสผ่านข้อมูลส่วนตัวเลขที่บัตรประชาชนอะไรแบบนี้ไปค่ะ

2020.08.25 15:25

นิว

อันนี้ต้องระวังมากเลยนะครับ ใครที่ชอบเปิดอีเมลและรับอีเมลจากคนแปลกหน้าที่ไม่รู้จักบ่อยๆ อาจจะตกเป็นเหยื่อได้โดยง่าย เป็นเหมือนการเตรียมตัวเพื่อที่จะเอาข้อมูลส่วนตัวของเราครับ จะเอาข้อมูลส่วนตัวของเราไปสวมรอยเป็นตัวเราในการใช้บัตรเครดิต หรือทำการโกงอื่นๆเพื่อที่จะทำให้เราตกเป็นผู้ต้องสงสัยแทนตัวเขานั่นเองต้องระวังมากๆ

2020.11.30 16:28

ไพลิน

การโกงแบบนี้กำลังแพร่ระบาดมากเลยนะคะช่วงนี้ โดยเฉพาะใครที่เป็นลูกค้าของธนาคารไทยพาณิชย์ SCB ช่วงนี้ต้องระวังมากๆนะคะทางธนาคารเขาก็ส่งข้อความมาเตือนแล้วเหมือนกันว่าช่วงนี้จะมีข้อความหรืออีเมลบางอย่างส่งมาเพื่อขอข้อมูลส่วนตัวของเราแต่นั่นไม่ใช่ของธนาคารค่ะยังไงให้ตรวจสอบให้ดีนะคะ ใครเป็นลูกค้าของธนาคารไทยพาณิชย์ก็ฝากเรื่องนี้เอาไว้ด้วย

2020.12.07 12:0

BOA

เป็นลูกค้าของ SCB อยู่ค่ะแล้วก็ได้รับข้อความ ที่ส่งมาขอข้อมูลส่วนตัวด้วย แต่ดีนะคะที่เอฟใจก่อนเพราะตั้งแต่เป็นลูกค้ามาหลายปีไม่เคยมีข้อความส่งมาขอข้อมูลแบบ ก็เลยโทรไปถาม ที่ Call Center ของ SCB เขาก็เลยบอกว่าน่าจะเป็นข้อความจากมิจฉาชีพ แต่คิดว่าหลายคนอาจจะหลงกลได้เพราะว่ามันคล้ายกับข้อความจากธนาคารจริงๆ @ไพลิน

2021.02.27 5:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

All (ประกัน),All (การป้องกันกัย)

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี